อยากสอบถามเรื่องการจัดงานแต่งงานแบบไทยและคริสต์ นอกโบสถ์ ค่ะ

สวัสดีค่ะ

พอดีเราอยากจัดงานหมั้นและแต่งแบบที่บ้านสวน เสร็จภายในช่วงกลางวัน แต่ที่บ้านไม่เคยมีใครจัดแบบนี้เลย เลยไม่รู้จะปรึกษาใครดี
เพราะทุกคนจัดงานที่โรงแรมกันหมด และค่าเช่าสถานที่เดี๋ยวนี้คือแพงมาก
เราอยากจัดงานแบบง่ายๆ เพราะที่เชิญก็มีแต่ญาติ, ผู้ใหญ่ที่เรารู้จัก, และเพื่อน

งานช่วงเช้า เราจะเป็นแบบไทย แต่ไม่มีรดน้ำสังข์ค่ะ: เจ้าบ่าว (เป็นชาวต่างชาติ) แห่ขันหมาก วางสินสอด รับตัวเจ้าสาว ไหว้ขอบคุณผู้ใหญ่
เสร็จแล้วเปลี่ยนเสื้อผ้า จัดแบบคริสต์ต่อเลย (ได้มั้ยคะ?)

เราอยากจัดแบบ outdoor ที่สวนค่ะ พอจะเป็นไปได้มั้ยคะ?

เราไม่ใช่คริสต์ค่ะ เป็นพุทธ
แต่ที่บ้านแฟนอยากให้จัดแบบคริสต์ด้วย ซึ่งเค้าก็ไม่ได้ซีเรียสมากว่าต้องจัดในโบสถ์

สถานที่จัดงานเป็นบ้านสวนค่ะ ตอนพิธีหมั้นจะอยู่ข้างในอาคาร พอส่งตัวเสร็จก็เปลี่ยนเสื้อผ้า และก็ออกมาจัดพิธีแบบคริสต์ที่สวน (สถานที่เดียวกัน)
(เราอยากได้ทานอาหารแบบ long table ด้วย)
อยากได้ไอเดีย คำแนะนำ เพราะเราไม่รู้ขั้นตอนการแลกแหวนในแบบของศาสนาคริสต์เลย แหวนที่แลกต้องเป็นแหวนเกลี้ยงหรือเปล่าคะ?

รบกวนด้วยนะคะ

งานจัดช่วงเดือน มกราคม กุมภาพันธ์ ค่ะ ที่ต่างจัดหวัด (หวังว่าช่วงนั้นอากาศคงไม่ร้อนมาก)
ขอแท็กช่างภาพด้วยนะคะ เผื่อเคยมีช่างภาพคนไหนเคยไปถ่ายรูปแล้วพอจะจำได้ว่ามีพิธีการแบบนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview