เชื้อชาติจีน : เชื้อชาติไทย

มีใบกรอกประวัติของลูกอยู่อนุบาล ต้องระบุอย่างไรครับ คือมีช่องให้กรอกเชื้อชาติ
คือปู่ย่า ตายาย มาจากเมืองจีน พ่อแม่ผมเกิดประเทศไทย ผมเกิดประเทศไทย
ในฝั่งของภรรยาผมก็เช่นกัน

คือผมรับรู้ว่าเชื้อชาติก็คือจีน มากับสายเลือด ส่วนสัญชาติคือไทย ตามภูมิลำเนาที่เกิด อย่างนี้ถูกมั๊ยครับ
เชื้อชาติจีน สัญชาติไทย

แต่คำว่าเชื้อชาติฟังดูแรงละเปล่าครับ สมัยนี้เลยเลี่ยงใช้คำว่าเชื้อสาย แต่ภาษาอังกฤษก็ยังใช้คำว่า Race และ Nationality

สรุปแล้วยังมีนว่าต้องกรอกว่าอะไร เหมือนคนส่วนใหญ่ก็กรอก ไทย กับ ไทย ซี่งผมมองว่าไม่ถูกต้อง

มีคำแนะนำว่าอย่างไรครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่