ขอคำแนะนำจากพี่ๆ HR เกี่ยวกับการแต่งกายเวลาไปสมัครงานสำหรับผู้หญิงค่ะ

หนูเป็นนิสิตปี 4 สาขาวิชาด้านวิทยาศาสตร์สุขภาพ ซึ่งกำลังจะรอรับปริญญา ระหว่างนี้เลยเริ่มเตรียมตัวเพื่อที่จะหางานทำในอนาคต เลยเริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับการเตรียมตัวสมัครงาน

โดยส่วนตัวหนูจะปัญหาเรื่องขาลาย ขนเยอะ บวกกับคิดว่าการเดินทางไปสมัครที่รพ.เอกชนในกทม.จะต้องเป็นชุดที่สะดวกในการเดินทางระดับนึง หนูจึงมีความคิดในตอนแรกว่าอยากใส่เป็น เชิ้ตขาวกับกางเกงสแล็ค และอาจมีสูททับ

แต่หลังจากได้สอบถามจากคนรอบข้างทั้งพี่ เพื่อนและอาจารย์เกี่ยวกับการแต่งกายไปสัมภาษณ์งาน ซึ่งส่วนใหญ่ให้ความเห็นตรงกันว่าควรใส่กระโปรงมากกว่ากางเกง เพราะทำให้เราดูเรียบร้อยมากกว่า

ซึ่งหนูก็ยังไม่เข้าใจว่าอยู่ดีว่าเรียบร้อยกว่ายังไง555 เพราะเวลาใส่กระโปรงถึงจะใส่ถุงน่องทับแล้ว หนูก็ยังรู้สึกไม่มั่นใจเท่ากับใส่กางเกงอยู่ดี

รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ โดยเฉพาะพี่ที่ทำงาน HR แนะนำและอธิบายเพิ่มเติมทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่