Bangkok Comic Con x Thailand Comic Con 2018: Cosplayer

งาน Bangkok Comic Con x Thailand Comic Con 2018 ปีนี้จัดขึ้นเมื่อ 27-29 เมษายน 2561
ที่ ที่ Royal Paragon Hall ชั้น 5 สยามพารากอน
ปีนี้ร้านค้ามากันค่อนข้างน้อยครับ
แต่พอมี models, figures ให้ถ่ายรูปได้พอสมควร
แล้วก็ชั้นล่างลงไปมีจัดงานขายของส่วนใหญ่เป็นของ Marvel อีกที่ด้วยครับ
ผมถ่าย models , figures มามากกว่า cosplay อีก
เลยขอแยกกระทู้ลงรูปเพราะถ้ารวมกันรูปจะเยอะมากเกิน
เวลาเปิดดูใน iPad มักจะมีปัญหาเปิดกระทู้ไม่ได้
งานนี้ตั้งใจเก็บภาพไว้เป็นความทรงจำเพื่อดูเปรียบเทียบกับงานเดียวกันทั้งในปีก่อนๆและปีถัดไปครับ
กล้องที่ใช้ Fuji GFX 50 S
เลนส์มี 2 ตัว
Fujinon GF 120 F 4 Macro ไว้ถ่าย models , figures เป็นหลัก
ส่วน Fujinon GF 110 F 2 ไว้ถ่าย cosplay เป็นหลัก
แต่ก็มีสลับกันบ้างนิดหน่อย
ส่วนที่ถ่าย cosplay จะใช้ film simulation เป็น classic chrome
ตัว GFX ไม่มีโหมดหน้าเนียนหน้าสวยหรือโหมดฟรุ้งฟริ้งแบบตระกูล XA ทั้งหลายของ Fuji นะครับ
ภาพทั้งหมดจะไม่จบหลังกล้อง ไม่งั้นจะขุดผิวนางแบบออกมามากเกินไป
ก็ต้องใช้เวลา process ภาพกันหน่อย
ส่วนใหญ่ก็ลบจุดบนใบหน้าเป็นหลัก แต่พยายามจะคง detail ของผิวไว้ไม่ให้ออกมาเนียนมากเกินไป
และผมพยายามย่อไฟล์ให้ได้ขนาดไฟล์ใกล้เคียง 700 kb ซึ่งเป็นขนาดสูงสุดที่ pantip ยอมให้ใช้
เพื่อให้ได้ไฟล์คุณภาพสูงสุดจากข้อจำกัดนี้
ก็มานั่งย่อกันทีละไฟล์เลย ไม่ได้ใช้โปรแกรมย่อหลายรูปในครั้งเดียวจึงใช้เวลานานพอสมควรในการย่อไฟล์ลงรูป
สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณน้องๆ layer ทุกคนที่เป็นแบบให้นะครับ
ถ่ายมาอาจจะไม่ดูดีเท่าตัวจริง แต่ก็พยายามทำให้ออกมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ
รอบนี้ส่วนมากจะใช้ flash ด้วยช่วยลบพวกเงาขนตาหน่อยก็เลยแต่งภาพต่อง่ายกว่าตอนไม่ใช้ flash อยู่พอสมควร
พร้อมแล้วไปชมกันเลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่