[CR] CR รีวิว Oppo F7 แบบบ้านๆฉบับใช้งานจริง

สวัสดีครับนี่เป็นกระทู้รีวิวสินค้ากระทู้เเรก ขาดตกบกพร่องหรือผิดพลาดจุดใหนแนะนำกันได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ
  ทีนี้มาเข้าเรื่องเจ้า Oppo F7 เนื่องจาก จขกท ส่งโทรศัพท์เครื่องเก่าให้พ่อใช้ เลยต้องหาเครื่องใหม่มาทดแทน ที่ดูไว้ตอนเเรกก็เจ้า
Xiaomi Mix 2S แต่รอแล้วรอเล่าก็ไม่มาสักที เลยหาข้อมมูลสักพักเห็นเจ้า Oppo F7 นี่กระเเสแรงติดลมบน  เครื่องนี้ซื้อฝั่ง กัมพูชาครับ
เนื่องจาก จขกท ทำงานฝั่งนี้ราคาต่างจากไทยไม่กี่ร้อยบาท  

สเปค OPPO F7 คร่าวๆตามนี้ครับ(เครดิต DroidSans)

หน้าจอ LCD ขนาด 6.23 นิ้ว ความละเอียด FHD+ (2280 x 1080) อัตราส่วน 19:9
CPU : MediaTek P60 octa-core 2.0 GHz
GPU : Mali-G72 MP3
RAM : 4GB
ความจุ : 64GB  MicroSD Card
กล้องหลัง : 16MP, f/1.8 พร้อม A.I. Scene
กล้องหน้า : 25MP + เซนเซอร์ HDR f/2.0  และ A.I. Beauty 2.0
การเชื่อมต่อ : Wi-Fi 802.11 a/b/g/n, WiFi Direct, Bluetooth 4.2
เซ็นเซอร์ : Fingerprint (ด้านหลัง), accelerometer, proximity, magnemeter, gyro
แบตเตอรี่ : 3400 mAh
ซิมการ์ด : รองรับการใช้งาน 2 ซิม พร้อมระบบ Dual 4G + Dual VoLTE
ระบบ Android 8.0 ครอบด้วย ColorOS 5.0
สีที่วางจำหน่าย : สีแดง Solar Red, สีเงิน Moonlight Silver, สีดำ Diamond Black
ราคาเปิดตัว 10,990 บาท

จับถือเข้ามือกำลังดีครับ

เมื่อเทียบกับ Iphone 7 plus ที่ จขกท ใช้อยู่ขนาดต้องบอกว่าเเทบจะเท่ากัน
แต่จอ Iphone 7 plus ทำไมมันเหลืองมากขนาดนี้ผมก็พึ่งจะสังเกต

เทียบความหนาบ้างต้องบอกว่าเเทบจะเท่ากันเลยครับ กับเจ้า Iphone 7 plus

ผมลองโหลด App Antutu มาเทสต์ คะเเนนได้ตามนี้เลยซึ่งถือว่าสูงมากพอสมควรกับ สเป็คที่ให้มาและราคาหมื่นต้นๆ

ฝั่งกัมพูชาแถมหูฟังกับขาตั้งกล้องอันเล็กๆ ด้วย แต่หูฟังข้างนึงไม่มีเสียง แต่ก็นะของเเถม ไม่ซีเรียสอะไร ขาตั้งกล้องไว้ถ่ายภาพกลางคืนนี่ผมว่า
ช่วยได้เยอะเลยครับ แต่ผมไม่ได้ใช้ใช้มือถึอถ่ายทุกรูปครับ

เอาละครับ ทีนี้มาดูจุดเด่นที่ Oppo ขึ้นชื่อลือชา นั่นคือกล้องหน้า
สำหรับสาวๆผมว่าต้องชอบแน่นอน รูปทุกรูปถ่ายโหมดออโต้ไม่มีการปรับแต่งใดๆแค่ ย่อด้วย Photoshop
แล้วอัพลง Pantip เลยครับ  

จะเซลล์ฟี่ตัวเองก็จะทำให้มูลค่ามือถึอเขาลดลง เลยขอให้น้องๆที่ทำงานลองเซลล์ฟี่ให้หน่อยครับ
ทุกคนในรูปเป็นคนกัมพูชา เป็นเด็กเสริฟร้านอาหารที่ผมทำงานอยู่
มาดูรูปจากกล้องหน้า ที่ Oppo เคลมว่ามีโหมด AI ที่ชาญฉลาด
ผมให้น้องๆถึอถ่ายเองเลย สภาพแสงฝนตกครึ้มๆ อากาศไม่เป็นใจ แต่รูปที่ได้ก็ถึอว่าน่าพอใจครับ

เดี๋ยวไปต่อกันที่กล้องหลังครับ.............
ชื่อสินค้า:   OPPO F7
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่