ค่า HCG น้อยกว่าเกณฑ์ แบบนี้น่าเป็นห่วงไหมคะ

ประจำเดือนดิฉันมาครั้งสุดท้าย 15 มีค
ตรวจครรภ์ ผลเป็น positive เมื่อวันที่ 20 เม.ย
หลังจากนั้น มีเลือดออกกระปิดกระปรอย วันละ 7-8 หยด เป็นอยู่ 2-3 วัน
จึงไปโรงพยาบาล หมอ ซาวน์ผ่านช่องคลอด พบถุงตั้งครรภ์ แต่มีขนาดเล็กมาก ไม่เห็นตัวอ่อน
หมอนัดอีกที 4 พค และให้นอนพัก อย่าพยายามเดิน

ดิฉันนอนพักได้ 1 สัปดาห์ ช่วงนี้ไม่มีเลือดออก อยู่ๆ วันนี้ 27 เม.ย กลับมีเลือดออกอีก
มีอาการปวดตึงๆ เกร็งๆ ท้องน้อยด้านซ้ายในคืนวันที่ 26
เลยตัดสินใจไปหาหมอ หมอบอก ตั้งครรภ์ประมาณ 6w
หมอซาวน์ผ่านหน้าท้อง พบผังพืดค่อนข้างหนาประมาณ 3-4 cm
และพบถุงการตั้งครรภ์ที่ใบเล็กมากๆ และยังไม่พบตัวอ่อน จึงฉีดยากันแท้งให้ และกลับมากินต่อที่บ้านด้วย

หมอแนะนำให้ไปตรวจค่า hcg 2 รอบ เพื่อดูค่าของฮอโมน ว่าเป็นการตั้งครรภ์ปกติหรือไม่
ปรากฏว่าผลตรวจรอบแรก  ได้ค่า hcg 800 ซึ่งน้อยกว่าเกณฑ์ (ตามเกณฑ์ควรจะมี 1,100-50,000)
ส่วนรอบที่ 2 ต้องไปตรวจใหม่ อีก 2 วันข้างหน้าค่ะ
ตอนนี้ดิฉันรู้สึกกังวลมากค่ะ กลัวเขาไม่อยู่ เพราะหมอบอกว่า อาจจะท้องนอกมดลูก หรือแท้งคุกคามได้

อยากสอบถามว่า มีใครที่ค่า hcg น้อยกว่าเกณฑ์ในไตรมาสแรก แล้วเขายังอยู่ไหมคะ
แล้วคุณแม่ๆ ไปตรวจค่า hcg ช่วง 5-6 w ได้เท่าไรกันบ้างคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่