[SR] เที่ยวรัวรัว : เรือนประกายเพชร สถานที่จัดงานแต่งงานสไตล์ไทย-โมเดิร์น

สำหรับคู่รักที่กำลังมีแผนจะแต่งงาน “สถานที่จัดงานแต่งงาน” คือสิ่งที่ทุกคู่ให้ความสำคัญอย่างมากแน่นอน
มีปัจจัยมากมายที่มีผลต่อการเลือก “สถานที่จัดงานแต่งงาน”
ไม่ว่าจะเป็นจำนวนแขกที่เชิญ ความสะดวกสบายในการเดินทาง
ที่จอดรถ อาหาร ความสวยงาม
และความครบครันในการจัดงาน
ยิ่งถ้าได้สถานที่ที่มีทุกสิ่งอย่างให้เราได้แบบครบวงจร one stop service นี่ยิ่งดี
ช่วยให้เราเหนื่อยน้อยลงไปเยอะเลยค่ะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

อีกครั้งที่ #เที่ยวรัวรัว ได้ตามติดชีวิตคู่รักคู่หนึ่งที่กำลังตระเวนหาสถานที่จัดงานแต่งงานค่ะ
คราวนี้จะพาไปยังสถานที่ที่ให้บรรยากาศโรแมนติกๆ กันบ้างที่ “เรือนประกายเพชร”  
บอกเลยว่าสวยมากกกก ก.ไก่ล้านตัว ได้รูปสวยๆมาเพียบบเลยล่ะ

เรือนประกายเพชร เป็นอาคารสีขาว 2 ชั้น ขนาดใหญ่ สไตล์ไทยประยุกต์ผสมโคโลเนียล
ด้านหน้ามีสนามหญ้าสีเขียวและ ดอกไม้สีสันสดใสให้ความร่มรื่น
การได้มองไปแล้วเห็นสีฟ้าใสของท้องฟ้า สีขาวสะอาดของตัวอาคาร และสีเขียวชอุ่มของพื้นหญ้าตัดกันสวยงามเป็น First Impression ที่ประทับใจตั้งแต่ก้าวแรกค่ะ

ลองขยับเข้ามาชมความสวยงามในตัวอาคารสีขาวหลังนี้กันบ้างดีกว่า...
ห้องแรกจะตั้งอยู่ด้านหน้าอาคาร สามารถใช้สำหรับต้อนรับแขกผู้มีเกียรติที่เดินทางมาถึงได้ค่ะ จัดวางโต๊ะลงทะเบียน วางของชำร่วย หรือจะจัดเป็นแกลเลอรี่เล็กๆ วางภาพถ่าย Pre-wedding ก็เก๋ไปอีกแบบ

และถัดเข้ามาด้านในเป็นห้องโถงกว้าง 2 ห้องเชื่อมต่อกันลักษณะจะคล้ายๆตัวแอล
โดยตรงกลางห้องจะเป็นจุดไฮไลท์ของสถานที่แห่งนี้คือ มีเวทีสำหรับจัดงานที่มีบันไดโค้งสองฝั่งที่สามารถเดินขึ้นไปที่ชั้น 2 ได้ โดยมีโคมไฟ (Chandelier) ขนาดใหญ่ห้อยอยู่ แขกผู้มีเกียรติสามารถมองเห็นพิธีการบนเวทีได้จากทั้งสองห้องที่เชื่อมกัน

ที่ราวบันไดตกแต่งด้วยดอกไม้ตลอดทาง ลองนึกว่าเจ้าบ่าว-เจ้าสาว ค่อยๆเดินลงมาจากบันไดทั้งสองฝั่งนี่เหมือนในละครเลยค่ะ
ส่วนตัวแล้วนอกจากความขาวสะอาดของห้องจัดเลี้ยงและของตกแต่งใน Theme สีเหลือง-ทอง ที่ทำให้ห้องนี้ดูหรูหราแล้ว
เพดานที่ยกสูงและประตูรอบๆ ห้องที่เป็นกระจกใสนี่แหละค่ะที่ยิ่งทำให้ภายในอาคารนี้ดูยิ่งใหญ่ ดูแกรนด์ ให้บรรยากาศที่โปร่งสบาย ไม่อึดอัดเวลามีแขกมาร่วมงานจำนวนมาก บริเวณด้านข้างของบันไดมีมุมเล็กๆ ที่จัดไว้สำหรับวงดนตรีในงาน และมีเค้กแต่งงานจำลอง พร้อมด้วยเชิงเทียน และกระบี่ยาวสำหรับตัดเค้ก เตรียมไว้ให้พร้อมเลยค่ะ

สำหรับห้องโถงจัดเลี้ยงทั้ง 2 โซนที่เชื่อมกันอยู่ สามารถรับรองแขกร่วมงานได้มากถึง 430 คน โดยจัดโต๊ะจีนได้ 20-43 โต๊ะค่ะ
การจัดโต๊ะอาหาร เก้าอี้ ดอกไม้ ดูเข้ากันกับบรรยากาศของห้องเสียจริงๆ คุมธีมสีขาว-ทอง ดูหรูหรา

หรือหากแขกที่มาร่วมงานมีจำนวนไม่มาก เราก็สามารถใช้ห้องฝั่งนึง จัดเป็นพื้นที่ไว้สำหรับวาง Backdrop ถ่ายภาพร่วมกับแขกในงาน
วางภาพ Canvas สวยๆ ตกแต่งสถานที่ หรือจะใช้เป็นห้องจัดงานพิธีเช้า หรืออื่นๆ ได้หมดแล้วแต่เราจะออกแบบงานได้เลยค่ะ
คือสถานีพร้อมมากทุกอย่าง flexible จัดได้ตามใจ

ถัดออกมาที่โถง Open-air ด้านหลังอาคารกันบ้างค่ะ ตรงโซนนี้จะอยู่ฝั่งติดริมทะเลสาบ
สามารถวางโต๊ะจัดเลี้ยงได้อีกเยอะเลยค่ะ รับรองแขกได้เพิ่มเติมอีกประมาณ 200 คน
สำหรับใครที่แขกค่อนข้างเยอะก็สามารถใช้สถานที่โซนนี้รับแขกได้เช่นกัน
ช่วงเวลาบ่ายๆ เย็นๆ บรรยากาศดี ลมพัดเย็นสบายค่ะ และจากจุดนี้เราสามารถเดินลงไปยังแพกลางน้ำที่มีสะพานทอดยาวลงไปในทะเลสาบ

แพกลางน้ำ นี้เป็นอีกหนึ่งมุมสวยๆของ เรือนประกายเพชร แห่งนี้ค่ะ
เพราะรอบๆ แพนี้จะมีดอกบัวลอยๆ อยู่สวยไปอีก ซึ่งแพนี้มีขนาดค่อนข้างใหญ่เลยค่ะ ตกแต่งด้วยซุ้มดอกไม้ไว้อย่างสวยงาม
จากการที่ถามๆ หาข้อมูลมาจากหลายๆคู่รัก มักจะใช้แพนี้เป็นที่จุดประกอบพิธีรดน้ำสังข์ค่ะ  
โดยที่นี่มีอุปกรณ์ต่างๆ สำหรับประกอบพิธีนี้เตรียมไว้อย่างครบครันค่ะ โดยจะเน้นให้อุปกรณ์ต่างๆ มีโทนสีขาวเป็นหลัก และแซมด้วยดอกไม้สีอ่อนๆ ดูคลาสสิกไปอีกแบบ ภาพถ่ายออกมาคือสวยมากจริงๆค่ะ บรรยากาศดีมากมาย มีวิวทะเลสาบเป็นฉากหลังไม่เหมือนใคร
ไม่ค่อยเห็นวิวแบบนี้ในงานแต่งงานซักเท่าไหร่ค่ะ
ใครอยากได้ภาพความประทับใจในงานแต่งงานที่ไม่เหมือนใคร ต้องมุมนี้เลยค่ะ

ขยับมาต่อกันที่บริเวณชั้น 2 ของอาคารกันบ้างดีกว่าค่ะ
เราสามารถขึ้นชั้น 2 ได้ทั้งจากทางบันไดวนคู่ด้านในอาคาร และบันไดด้านนอกอาคารซึ่งเชื่อมต่อกับห้องพิธีการชั้น 2 ได้ค่ะ
โดยห้องนี้จะอยู่ฝั่งริมทะเลสาบค่ะ เป็นห้องโถงกว้าง มีผนังด้านหนึ่งเป็นบานกระจกใสยาวตลอดแนว เห็นวิวทะเลสาบได้แบบเต็มๆตา

ในห้องนี้จะมีมุมไว้สำหรับประกอบพิธีสงฆ์หรือพิธีเจริญพระพุทธมนต์ โต๊ะหมู่บูชาและอาสนะพระสงฆ์จำนวน 9 ชุดสีขาวสะอาดถูกจัดไว้อย่างเรียบร้อย  และฝั่งตรงข้ามจะเป็นมุมสำหรับจัดพิธีสู่ขอ พิธีหมั้น พิธีสวมแหวนค่ะ เป็นซุ้มเวทีที่เต็มไปด้วยดอกไม้ประดับประดา มีนกยูงสองตัวประกบอยู่สองข้างของเวที มุมนี้ถ่ายรูปมาสวยมากค่ะ นึกถึงภาพตอนประกอบพิธีมีบ่าวสาวนั่งสวมแหวนกันก็หวานไปอีก

สำหรับห้องนี้จุแขกได้ค่อนข้างเยอะทีเดียวค่ะ ได้ถึง 150 คนแบบสบายๆ  
บริเวณด้านนอกห้องพิธีการมีห้องสำหรับส่งตัวคู่บ่าว-สาว ด้วยนะคะ ที่เดียวจบจริงๆค่ะ

สำหรับเรื่องที่จอดรถของที่นี่ บอกเลยว่าหายห่วงค่ะ
เพราะติดกับเรือนประกายเพชรมีลานจอดรถขนาดใหญ่
รวมทั้งมีที่จอดรถเพิ่มเติมบริเวณโดยรอบสถานที่จัดงาน มีรถกอล์ฟคอยรับ-ส่งบริการแขกที่มาร่วมงาน
แต่งตัวกันมาสวยๆ จะได้ไม่ต้องเดินให้เหนื่อยค่ะ

และนี่ก็คือทั้งหมดของการได้ตามติดคู่รักคู่หนึ่งที่ไปชมสถานที่จัดงานแต่งงานที่ “เรือนประกายเพชร” ค่ะ
เป็นอีกหนึ่งสถานที่ที่น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวค่ะ ครบวงจร One Stop Service สามารถจัดทุกพิธีการได้ในที่เดียว
สวยงามแบบไทยและผสมผสานความทันสมัย

เรียบหรูดูดีมีสไตล์ เข้า concept น้อยแต่มาก เรียบแต่โก้ เพราะตัวสถานที่อย่างเดียวก็สวยแล้วค่ะ ไม่ต้องประโคมตกแต่งอะไรให้สิ้นเปลือง
สนามหญ้าสีเขียว อาคารสีขาวหลังใหญ่ และแพกลางทะเลสาบ ทุกอย่างถูกจัดวางไว้อย่างลงตัว ตอบโจทย์ทุกๆ การออกแบบงานแต่งงานในจิตนาการแน่นอนค่ะ และเผื่อใครสนใจใช้เป็นสถานที่ถ่ายภาพ Pre-Wedding ที่นี่ก็เปิดให้บริการเช่นกันนะคะ

ใครสนใจอยากไปชมสถานที่จริงๆ ก็สามารถจิ้มเข้าไปดูได้ที่ Facebook Fanpage : เรือนประกายเพชร
https://www.facebook.com/RuenPraKaiPetch/

การเดินทาง

เรือนประกายเพชร  ตั้งอยู่ถนนไทรน้อยค่ะ ฟังดูอาจจะรู้สึกไกล แต่จริงๆ แล้วเดินทางสะดวกมากๆ ค่ะ
การเดินทางจาก ถนนวงแหวน-กาญจนาภิเษก (ฝั่งมุ่งหน้าไปรังสิต) ให้ตรงไปเรื่อยๆ จนถึงทางแยกเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าถนนไทรน้อย (ถนนบางกรวย-กรุงเทพ) จากนั้นตรงมาเรื่อยๆ (จะมีป้ายเชียนว่า “เรือนประกายเพขร” อยู่ตามทางนะคะ)
จุดสังเกตคือตรงไปจนกว่าจะเห็น “การไฟฟ้านครหลวง เขตบางบัวทอง” ทางซ้ายมือ จากนั้นให้ชิดขวาเพื่อ U-Turn  
จากนั้นเลี้ยวซ้ายเข้าซอยมัสยิด จะมีป้ายบอกหน้าปากซอย
เข้าซอยไปเรื่อยๆ วิ่งตามป้ายอย่างเดียวเลยค่ะ

พิกัด https://goo.gl/maps/HbkPRymuyaR2

ส่วนใครสนใจสถานที่จัดงานแบบไทยๆ คลิ๊กเข้าไปอ่านรีวิว "เรือนเบญจรงค์" ได้ที่ link นี้เลยค่ะ
https://pantip.com/topic/37575723

------------------------------------------------------------------

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะคะ...
หากสนใจอ่านรีวิวอื่นๆ จิ้มเข้าไปดูกันได้ที่ "เที่ยวรัวรัว"
www.facebook.com/travelruarua

พาพันขอบคุณ
ชื่อสินค้า:   สถานที่จัดงานแต่ง
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่