[SR] รีวิวแบบบ้านๆ Huawei P20 pro - กระบี่น้อย เย้ยยุทธภพ -

ครั้งแรกผมที่เห็นข่าวงานเปิดตัวของ P20 Pro  เมื่อช่วงปลายเดือนก่อน

การมาถึงของ Huawei  P20pro  ได้สร้างความตื่นเต้น และเป็นที่พูดถึงกันในวงการนักถ่ายภาพเป็นอย่างมากครับ

เพราะเสปกของ  P20pro ที่ทาง Huawei เปิดเผยออกมานั้น  มันเรียกได้ว่าตื่นตาตื่นใจ
เหมือนของที่หลุดออกมาจากโลกอนาคตจากการ์ตูนเรื่องโดราเอม่อนมากกว่า

ซึ่งจุดขายเด่นๆ ที่ทาง huawei เปิดเผยออกมาในงานเปิดตัว ก็ได้แก่  

-  ใช้เซ็นเซอร์รับภาพขนาด 1/1.78"   ความละเอียด 40 ล้าน pixel  
ให้ output 40 หรือ 10 ล้าน
ซึ่งเซ็นเซอร์ขนาด 1/1.78" นี่  ก็จัดว่าใหญ่กว่ากล้อง compact แท้ๆหลายๆตัวในตลาดเลย
ขนาดเซ็นเซอร์มันจะไปใหญ่พอๆกับกล้อง compact รุ่น Pro   หรือกล้อง mirrorless รุ่นเล็กๆนู่นแล้ว

-  iso  102400   พร้อมกันสั่นแบบ AI IS   ใช้มือเปล่าถือกล้อง ถ่ายได้ 6 วินาที  

-  กล้องหลัง 3 ตัว ประทับตรา Leica พร้อม เลนส์ SUMMILUX-H    ซูม optical ได้ 3 เท่า

-  ได้คะแนนจาก DXOMARK  ซึ่งเป็นเวปที่มีชื่อเสียงในด้านการวัดค่าเซ็นเซอร์  สูงถึง 109 คะแนน
เรียกได้ว่าสูงทะลุชาร์ต  และก็ยังครองตำแหน่งกล้องโทรศัพท์มือถือ ที่คะแนนทดสอบสูงที่สุดในปัจจุบัน

-  กันน้ำตามมาตรฐาน IP67

ในฐานะที่เป็นคนถ่ายรูป วนเวียนอยู่ในวงการกล้องมาเป็นสิบปี  
พอมาเห็นสเปกกล้องที่จัดเต็มดุเดือดเลือดพล่าน  พร้อมคะแนน DXO mark สูงถึง 109    
สูงแบบที่นำโด่ง แซงชาวบ้านชาวช่องไปหลายเสาไฟฟ้า

ก็คันมือคันไม้ยิกๆเลยครับ   มันเกิดความอยากพิสูจน์  ว่าเสปกแต่ละอย่างที่เค้าสาธยายเอาไว้  รวมทั้งคะแนน DXO 109  
มันจะเป็นจริงได้สักแค่ไหน  

ก็ลุ้นไปด้วยความอยากรู้อยากลอง  ในใจ ก็นึกอธิษฐานขอให้ Huawei Thailand ส่งเครื่องมาให้ทดสอบทีเห๊อะ สาธุ  
และแล้ว ความฝันก็เป็นจริง  เมื่ออาทิตย์ก่อน  P20 pro  ตัวเป็นๆก็ถูกส่งมาอยู่ในมือผม  

ก็ต้องขอขอบคุณ Huawei Thailand  ที่ส่งเครื่อง P20pro มาให้ผมทดสอบเพื่อลองรีดประสิทธิภาพจากกล้องตัวนี้ดูด้วยครับ  

หลังจากแกะกล่องออกมา ชาร์จแบตจนเต็ม
7-8 วันที่ผ่านมา ผมก็ได้เอากล้องตัวนี้ไปลองทดสอบถ่ายรูปดูอย่างต่อเนื่อง  
ถ่ายทั้งกลางวัน กลางคืน  เช้ามืด ดึกดื่น ลุยแดด ลุยน้ำ  

เพื่อพิสูจน์ดู ว่าเสปกต่างๆที่เขาบรรยายเอาไว้ มันจะใช้ได้ดีขนาดไหน  

ดังนั้น กระทู้นี้ มันจะยาวๆหน่อยนะครับ  

และเน้นด้านทดลองกล้องเป็นหลักเลย เพราะรีวิวโดยนักถ่ายภาพ  ลองรีดประสิทธิภาพของมันออกมา

ถ้าใครไม่ชอบอ่านยาวๆ เดี๋ยวจะเขียนสรุปย่อๆให้ตอนแชร์  อ่าน 8 บรรทัด แล้วเลื่อนๆดูแต่รูปก็พอ    

ส่วนใครที่อยากอ่านแบบละเอียดๆ  กระทู้นี้ คงละเอียดสมใจแน่ๆ  
เพราะกล้องโทรศัพท์ตัวนี้  มันมีรายละเอียดเยอะมากๆ  
อาจจะยาวเหมือนนิยายเพชรพระอุมา  รูปเยอะจนอาจจะโหลดรูปไม่ขึ้นกันเลยทีเดียว  

เชิญรับชมกันได้ครับ

หมายเหตุ*   ภาพส่วนมากในรีวิวนี้ จะเป็นภาพที่ออกมาจากกล้อง ไม่ได้ปรับแต่ง   
แค่ย่อและใส่ข้อมูลการถ่ายรูปด้วยโปรแกรม photoscape  เท่านั้น  
และจะเขียนกำกับไว้ใต้ภาพ ว่า JPG out of camera

ส่วนภาพบางภาพ ที่ถูกเติมแสงนิดๆหน่อยๆเพื่อความสวยงาม  
แต่ก็ยังรักษาความใกล้เคียงกับภาพต้นฉบับที่ออกมาจากกล้องมากที่สุด  
จะถูกเขียนกำกับไว้ใต้ภาพว่า Adjusted   ครับ  

ส่วนข้อมูลการถ่ายภาพต่างๆ สามารถดูได้จากค่า exif ในภาพ   และผู้ที่อยากดูไฟล์ภาพเต็มๆเพื่อส่องรายละเอียด  สามารถโหลดได้จาก google drive ในส่วนสรุปท้ายกระทู้ครับ
ชื่อสินค้า:   Huawei P20 pro camera test
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่