ขอคำแนะนำด้วยค่ะตอนนี่สับสนมากว่าควรเลือกเรียนทันตะหรือหมอ

คือตอนนี้เราอยู่ม.6ค่ะ คะแนนออกแล้วแตายังไม่ได้เลือกอันดับ
ก้อเลยกำลังตัดสินใจว่าควรจะเลือกอะไรดีค่ะ
คือส่วนตัววิชาเราชอบของหมอมากกว่าเปนพวกระบบร่างกายไรงี้ส่วนทันตะคือเราไม่ถนัดงานฝีมือจิงๆ(ส่วนตัวเปนคนชอบชีวะ)
แต่ปัญหาคือว่า ก้อรู้อยู่แล้วว่าหมอเรียนหนักมาก ส่วนหนึ่งก้อกลัวทำไม่ไหวแต่คิดว่าน่าจะเรียนได้แตาเราอยากมีเวลาให่ตัวเองบ้างละระหว่างที่เรียนก้อคือต้องอยู่เวรซึ่ง้ราจะมีเวลาเจอพ่อแม่น้อยมาก ส่วนตัวลองคำนวนแล่วถ้าเราจบเฉพาะทาง พ่อก้อ62แล้ว แต่ทันตะเราก้อน่าจะมีฟรีทามมากกว่าที่อยู่กะเค้าได้ตั้งแต่ใ้ช้ทุนเพราะไม่ต้องอยู้เวรเหมือนหมอ แต่ปัญหาใหญ่คือเราอะไม่ถนัดงานฝีมือ เราปรึกษา อ่านกระทู้มากมาย บางคนก้อบอกฝึกได้ แต่บางคนก้อบอกว่าถ้าไม่ชอบมันจะทรมานมากพวกแลบอะไรอย่างงี้โดยสรุปก้อคือตัวเนื้อหาวิชาตอนเรียนชอบหมอแต่ไลฟสไตลละอนาคตคือเราชอบทันตะ
รบกวนแนะนำหน่อยค่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่