เงินเดือน 26000 ไม่พอใช้ ???

ขอเล่าก่อนนะครับผมอายุ 23 อย่าง 24 จบวิศวะเครื่องกลมา ทำงานมาได้ เกือบๆ 2ปี ปีแรกทำ บริษัท ได้ เงินเดือน 23000 ไม่เหลือเก็บเลยครับตอนนั้น ชอปแหลก กระจาย จนมาปีที่2 ย้ายใหม่หวังว่าจะได้เงินเพิ่มขึ้นและเก็บให้เป็นเรื่องเป็นราวก็ได้ราว 26000
     แต่ไม่พอเก็บเหมือนเดิมครับ ตอนนี้มีหนี้บัตรเครดิตอยู่ ราว 4 หมื่นด้วย ขออธิบายรายจ่ายแบบแจกแจงนะครับ
                  รายจ่าย
                     ค่าหอ 4200
                     ค่าไฟ 700-800
                     ค่าน้ำ  100
                     ค่าบัตรเครดิต 5000
                     ค่าส่งเงินให้ที่บ้าน 2500
                     ค่าหักกองทุนสำรองเลี้ยง ชีพ 2400
                     เหลืออยู่ 11000
             ซึ่งมันไม่ค่อยพอครับ เพราะผมเป็นคนกินเก่ง เที่ยวบ่อย และมีแฟนครับ รายจ่ายเลยเยอะขึ้น
เหมือนเดือนๆนึงผมเก็บเงินได้แค่ เดือนละ2400 บาทเท่านั้นเอง
เพื่อนคิดว่าควรทำไงดีครับ ควรรีบใช้หนี้บัตรให้หมดก่อนดีไหม ละฝากประจำเอา แต่เอาจริงๆ ผมก็เผลอใช้รูดตลอดเลย บัตรเครดิตเนี้ย เดือนละ2000-3000 วาดฝันไว้อยากมีบ้านมีรถก่อน 30 ไม่รู้จะไปถึงไหม 5555

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
" เพราะผมเป็นคนกินเก่ง เที่ยวบ่อย "
ก็รุ้ตัวดีนี้ จะมาถามทำไม
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่