เมื่อความเชื่อใจลดน้อยลงเพราะแฟนโกหก ควรทำยังไงครับ

ขอท้าวความก่อนนะครับ  ผมกับแฟน คบกันมาได้ 3 ปีครับ
ผมคบกับแฟนของผม ผมจะเป็นคนที่ไม่โกหก ไม่ปิดบังอะไรจากแฟนครับ
โทรศัพท์ผม ไอแพด ผมจะให้แฟนสแกนลายนิ้วมือไว้เลย คือเปิดดูได้ตลอดครับ
ไปไหนมาไหน ผมจะบอกก่อน ถ้าไปเที่ยวไกลๆ ก็จะคอยส่งโลเคชั่นให้ดู(เรื่องนี้เพราะแฟนผมเคยเป็นห่วงกลัวอุบัติเหตุครับ)
แต่แฟนผมเค้าจะเป็นคนอีกแบบหนึ่งคือ เขาจะไม่ชอบให้ดูโทรศัพท์ เวลาดูเขาจะค่อนข้างหงุดหงิด
แต่ก็ให้ดูนะครับ (ผมเป็นคนไม่ค่อยดูโทรศัพท์แฟนนะครับ แต่ที่ดูบางครั้งเพราะมีเหตุครับ)
แล้วก็ แฟนผมชอบลบแชทไลน์ ที่คุยกับ ผช ครับ ผมเคยเจอเธอคุยกับ ผช ในไลน์ เธอก็จะเอาไปลบแชท
บอกว่าถ้าเห็นก็จะคิดมาก เพราะผมเป็นคนคิดมาก ผช ที่เธอลบแชท ส่วนใหญ่จะมีพวก คนรู้จักรุ่นพี่(มีแฟนแล้ว)
ผชที่ไว้คุยเผื่อหางาน(ฟรีแลนซ์) แล้วก็ ล่าสุดเป็น ผช ในเกม ครับ

เข้าเรื่องครับ เมื่อไม่กี่วันก่อน ปกติเวลาผม หรือ แฟน กลับจากที่ทำงาน ก็จะบอกกันว่า กำลังกลับนะ กลับถึงแล้ว ทำนองนี้
แต่วันนั้น แฟนผมทักไลน์มาหาผม บอกว่ากำลังกลับ ซึ่งเร็วกว่าเวลาปกติ ผมก็ตอบกลับไปธรรมดา ไม่ได้คิดอะไรมาก
จนเวลาผ่านไป 2ชั่วโมงได้ เธอยังไม่บอกว่าถึงบ้าน ผมก็แปลกใจ ที่ทำงานเธอเวลากลับต้องนั่งแท็กซี่กลับเพราะมืด และไม่ค่อยมีคน
ผมก็ไลน์ไปถาม ก็ไม่อ่าน โทรไปก็ไม่รับ โทรอยู่นานมากครับ จนในที่สุดเธอก็รับ แล้วผมก็ถามว่าอยู่ไหน ทำไมไม่รับโทรศัพท์ ไม่อ่านไลน์
เธอบอกว่า เธอถึงบ้านแล้ว ออกมาเซเว่นกับน้า ซึ่งผมก็แปลกใจ แถวๆบ้านเธอจะมีโลตัส แต่เซเว่นไม่เคยเห็น ผมเลยบอกว่าส่งโลเคชั่นไดไหม
เธอก็วางสายไป  ผมโทรตามอีกรอบ ห่างกันไม่เกิน 5นาที เธอรับสายผมแล้วบอกว่า อยู่บ้านกำลังจะนอน ผมเลยบอกว่า งั้นวีดีโอคอลหน่อยได้ไหม
จะไม่พูดเสียงเบาๆ เพราะปกติแฟนกับผมก็วีดีโอคอลตอนอยู่บ้านกันบ่อยๆ แต่รอบนี้เธอไม่ให้ ตัดบทบอกจะเข้าบ้านนอน ผมแปลกใจ
เลยโทรไปที่บ้านเธอมีคนรับสาย แต่ไม่พูดอยู่สองสามรอบ จนมาวันหลัง แฟนผมโทรมาหาผม โทรมาง้อเพราะผมโกรธมากฃ
เพราะผมโกรธมากที่แฟนไม่บริสุทธิ์ใจ ผมทำให้เขาได้ทุกอย่าง ไปเที่ยวไปไหน จะคุยจะโทร ถ่ายรูปส่งให้ได้ตลอด เราคุยกันททะเลาะกัน
จนแฟนผมเผลอพูดออกมาว่า วันนั้น เค้าไปเที่ยว เค้าอยากไปเที่ยว ซึ่งทำให้ผมโกรธมากเข้าไปอีก ว่า ทำไมเขาถึงต้องโกหกผม
ผมไม่เคย ห้ามเขาไปเที่ยวเลย เขาไปกินเลี้ยงกับเพื่อน ผมก็ให้เขาไปตลอด แฟนผมจะไปผับไปบาร์ ผมก็ไม่เคยห้าม(ถึงเธอจะไม่เคยไปอยู่ดี)
แต่ทำไมครั้งนี้ถึงมาโกหกผม ทั้งๆที่ถ้าบอกว่าไปเที่ยว ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรอยู่แล้ว

เพราะการโกหกครั้งนี้ของแฟนผมทำให้ผมมานั่งคิดย้อนหลังครับ ว่า ไอที่ไปเที่ยวมันมีอะไรมากกว่านั้นรึปล่าว แล้วก็การที่ คอยลบแชทไลน์
หงุดหงิดเวลาดูโทรศัพท์ พวกนี้ มันมีอะไรมากกว่านั้นรึป่าว คือตอนนี้ผมสงสัยไปหมดเลยครับ เอามาคิดไหมดทุกอย่าง
ว่าจริงๆแล้วแฟนผมหลอกผมมาตลอดรึปล่าว แม้กระทั่ง ตอนคบกันใหม่ๆ แฟนผมไม่บอกว่าเธอมีลูกติดมา 1 คน คบกันไป สามสี่เดือนเธอถึงมาบอก
ซึ่งตอนนั้นผมก็ช็อคมาก แต่ผมก็ยังจริงใจกับเธอ ผมบอกเรื่องนี้ให้ พ่อแม่ รู้ จากที่ทุกคนห้าม จนคบกันมา สามปี ตอนนี้พ่อแม่ผมเริ่มไม่มีปัญหาอะไรแล้ว
แต่พอมาเจอปัญหาแบบนี้ ผมย้อนกลับมาคิดทุกๆอย่างเลยครับ ผมเป็นคนไม่เคยโกหกคน เลยทำให้ผมไม่ชอบคนที่โกหกมากๆครับ
ผมควรจะทำยังไงดีครับ  ผมไม่อยากปรึกษา คนที่ผมรู้จัก เพราะ ผมว่าลึกๆแล้ว คนที่ผมรู้จัก อาจจะมีส่วนที่อยากให้ผมเลิกกับแฟนอยู่
แล้วจะได้ความเห็นที่ไม่เป็นกลางครับ

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่