===== ทำไมฟุตซอลหญิงอิหร่านเก่ง แต่ฟุตบอลไม่เก่ง =====

กระทู้คำถาม
ฟุตซอลหญิงได้แชมป์เอเชียเมื่อ 3 ปีก่อน ผ่านทั้งไทย ผ่านทั้งญี่ปุ่น

แต่ฟุตบอลหญิง ไม่ค่อยเป็นสัปปะรดเลย

ตกลงอิหร่าน เค้าสนับสนุนให้ผู้หญิงเล่นกีฬาหรือเปล่า หรือเพราะสาวอิหร่านชอบเล่นบอลอินดอร์มากกว่า ไม่ต้องตากแดดตากฝน
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เท่าที่ผมทราบ ผู้หญิงอิหร่านเนี่ยเก่งมาก ถ้าเขาสนับสนุนฟุตบอล ก็น่าจะเก่งไม่ต่างกัน แต่ที่ผมคิดว่าฟุตซอลเขาเก่งแต่บอลไม่เก่ง เนื่องจากว่า ฟุตบอลมันเป็นสเกลใหญ่กว่ามาก และกฎหมายอิสลามของอิหร่าน ภรรยาจะทำกิจกรรมอะไรต้องขออนุญาติสามี ไอตรงนี้แหละ ที่ผมคิดว่ามีส่วนมาก ฟุตซอลใช้คนน้อยกว่า ขออนุญาติสามีง่ายกว่า งบประมาณที่มาขอพัฒนาฟุตซอลไม่จำเป็นต้องมาก ถ้ารัฐไม่สนับสนุนก็สามารถหาสปอนเซอร์เล็กๆได้ง่ายกว่า ทำให้มีการซ้อมได้บ่อยครั้ง ดังนั้นผมคิดว่ารัฐก็ไม่ได้สนับสนุนฟุตซอลหญิงเหมือนกัน(หรือไม่ก็สนับสนุน แต่น้อย) ทีมหญิงน่าจะซ้อมเอง เก่งเอง เพราะอย่าลืมว่าฟุตซอลหาเล่นได้ง่ายกว่าฟุตบอลเยอะ ผมว่าหาสนามซ้อมแทคติก ซ้อมลิง ซ้อมอะไรต่างๆ ได้ง่ายกว่า กีฬาพวกแบด พวกวอลเลย์บอลหรือบาสอีกครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่