สอบถามเรื่องทฤษฎีกีต้าร์หน่อยครับ

เล่นกีต้าร์มาสักพักเเล้วครับ เล่นพวกคอร์ด เเต่ยังไม่มีพื้นฐานด้วนทฤษฎีเลยครับ ควรเริ่มต้นจากตรงไหนก่อนครับ เเละสามารถฝึกด้วยตัวเองได้ เป็นพื้นฐานก่อนครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ศึกษาพวกทฤษฎีดนตรีระดับพื้นฐานด้วยก็ดีครับ เอาแค่ เรื่องตัวโน้ต, ขั้นคู่, บันไดเสียง, โครงสร้างคอร์ด, จังหวะ เท่านี้ก็พอครับ เบื้องต้น
หาหนังสือมาอ่านดูก็ได้ครับ ถ้าให้แนะนำก็ ทฤษฎีดนตรี ของ อ.ณัชชา

ส่วนทางด้านกีตาร์ก็รู้จักโน้ตบนคอ ตำแหน่งไหนโน้ตอะไร ฝึกได้จากการไล่สเกล ฝึกการใช้มือซ้าย-มือขวาให้ชิน ใช้นิ้วสำหรับเล่นฟิงเกอร์สไตล์แบบพื้นฐาน แล้วก็เทคนิคกีตาร์ hammer-on, pull-off, slide, bend, harmonic ฯลฯ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่