โน๊ตบุ๊ค SONY VAIO ยังส่งซ่อมได้อยู่มั้ยคะ?

ก่อนอื่นคือใช้โน๊ตบุ๊คเครื่องนี้(Sony VAIO)มานานมากกกกก เกือบจะ 7 ปีแล้ว

จนไม่นานมานี้เจ้าลูกรักก็มีอาการแบตเสื่อม คือต้องเสียบชาร์ตตลอด ถ้าถอดปลั๊กเป็นดับทันที แล้วพอดีช่วงนี้ต้องใช้พกไปไหนมาไหนบ่อยขึ้น เลยอยากจะเปลี่ยนแบต รวมถึงกรอบหุ้มตรงช่วงคีบอร์ดก็แตก (เพราะเราซุ่มซ่ามทำตกบ่อยมาก ตอนนี้ต้องเทปใสมาแปะไว้ก่อน กันมันหลุด TT) เลยกะว่าส่งลูกรักไปซ่อมโมดิฟายหล่อๆซะใหม่ แต่ว่าพอเสิร์จ google จะหาศูนย์ซ่อมใกล้ๆ กลับช็อกยิ่งกว่าคือ SONY ยุติการผลิต VAIO ไปหลายปีแล้ว และเราก็ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวกับเค้าเลย TT

จึงอยากรบกวนถามว่า ปัจจุบันโน๊ตบุ๊ค Sony Vaio ยังสามารถหาที่ซ่อมได้อยู่มั้ยคะ? ยังส่งศูนย์ได้อยู่มั้ย หรือต้องหาร้านข้างนอกซ่อมเอง และอะไหล่ยังจะหาเปลี่ยนได้มั้ย (เพราะต้องเปลี่ยนแบต และกรอบหุ้มเคสก็แตก อยากเปลี่ยนด้วยอ่ะค่ะ) หรือว่ารุ่นนี้มันเก่าเกินไปแล้ว ควรเก็บเข้ากรุจะดีกว่า (แต่นี่ก็แอบเสียดาย เพราะเครื่องยังใช้งานได้ดีมากกกกๆ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยค่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่