ระหว่าง Brother DCP-T310 กับ BROTHER DCP-T510W รุ่นไหนตอบโจทย์เรามากกว่ากันคะ

สวัสดีค่ะ

จขกท. กำลังจะซื้อเครื่องปริ้นเป็นของตัวเอง
ด้วยความมึน งง ว่าควรจะซื้อแบบไหน ราคาเท่าไหร่
ตามอ่านกระทู้พันทิปหลายกระทู้มาก แต่ก็ยังมึนอยู่ค่ะ T^T

จนมาสะดุดหลายๆคอนเม้นท์ว่า BROTHER DCP-T510W คุ้มค่า คุ้มราคา
และก็มี BROTHER DCP-T310 ที่หลายๆคนแนะนำมาอีก

ส่วนตัวโจทย์ที่ต้องการ คือ
1. all in one : ปริ้น ถ่ายเอกสาร สแกน ถ่ายสำเนา
2. ไม่ได้เน้น wifi หรือ เชื่อมต่อกับมือถือ เพราะส่วนใหญ่ปริ้นเอกสารจากไฟล์ในคอม
3. ใช้งานเรื่อยๆ แต่ไม่ได้ทุกวัน แต่ก็สามารถเปิด-ปิดเครื่องได้ทุกวันค่ะ (ถ้าจำเป็นต่อการดูแลรักษา)
4. ส่วนใหญ่เอามาปริ้น "โปรแกรมทัวร์" ให้คุณพ่อ จะมีตัวหนังสือ + ภาพ
5. ไม่ได้ปริ้นทุกเดือน แต่ถ้าปริ้นที ก็จะใช้งานต่อเนื่องทีละหลักร้อยแผ่น
6. การใช้งานรองลงมา ปริ้นเอกสารที่เป็นสีซะส่วนใหญ่
7. มีการปริ้นภาพ (เอกสาร ไม่ใช่ photo) อยู่เรื่อยๆ
8. กระดาษที่ปริ้นมีทั้ง กระดาษ A4 ด้านบางธรรมดา และ กระดาษมัน 100g-150g
9. เรามีธุรกิจเล็กๆ ที่เวลาไปออกงาน อาจจะยกไปด้วย เพราะจะปริ้น invoice หรือ เอกสารต่างๆให้ลูกค้าเลยค่ะ
10. เราใช้เทคโนโลยีในมือถือไม่เป็น ปกติจะทำงานผ่านคอมตลอดค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่า ฟังชั่น wifi จะจำเป็นต่อเรามากน้อยแค่ไหน
11. ข้อนี้สงสัยเองค่ะ เครื่องปริ้นธรรมดา inkjet กับ เครื่องปริ้น laser มันต่างกันยังไงหรอคะ 555
เข้าใจว่า laser น่าจะดีกว่า และแพงกว่า สำหรับเรา ควรเลือกแบบไหนดีกว่ากันคะ

งบประมาณ :
ถ้าได้ไม่แพงมากก็ดีค่ะ ประมาณ 3,000 บาท (BROTHER DCP-T310)
แต่เท่าที่ศึกษาดู อยากได้แบบ all in one เอาคุ้มๆ
ก็น่าจะอยู่หลัก ประมาณ 5,000 บาท ก็พอไหวคะ (BROTHER DCP-T510W)

อีกอย่างคือ ถ้าเป็นไปได้ เราจะเอา point บัตรเครดิตไปแลกซื้อที่ห้างค่ะ
คำนวนดูคร่าวๆแล้ว ใช้แทนเงินสดได้อยู่ประมาณ 6,000 บาท
คิดว่า ถ้าไปแลกก็น่าไปที่ พารากอน ค่ะ เพราะเคยเอาไปแลกซื้อโน้ตบุคมาเมื่อ 3 ปีก่อน
แจ้งเผื่อเอาไว้ เพราะไม่รู้ว่า ซื้อในเน็ท (เช่น lazada)  หรือ ร้านค้าทั่วไป (เช่น officemate) ราคาจะถูกกว่าซื้อในห้างไหม
ถ้าถูกกว่าเยอะ ก็อาจจะซื้อเงินสด หรือ รูดบัตรเครดิต หรือ ผ่อนเอาค่ะ ไว้เก็บ point ไปใช้อย่างอื่นแทน 555

ขอบคุณค้าาาาาาาาาา ^_^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่