เลือกเรียนต่อ ป.โท ด้าน Marketing ที่ไหนดีคะ? ระหว่าง Leeds, Westminster และ Cardiff

สวัสดีค่ะ อมยิ้ม01 เกริ่นนิดนึงนะคะว่าเรากำลังจะจบ ป.ตรี คณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาไทย
ทีนี้วิชาเลือกที่เราลงเรียนมักจะเกี่ยวกับด้านการสื่อสาร การใช้ภาษาในงานประชาสัมพันธ์ หรืองานเขียนต่างๆ ค่ะ
ซึ่งเมื่อเทอมก่อน อ. ให้ลองทำแผนงานประชาสัมพันธ์ แล้วให้คนที่ทำงานด้าน marketing มา comment
ว่าแผนที่เราวางไว้สามารถใช้ได้จริงไหม มีข้อดี ข้อด้อยอะไร ควรปรับตรงไหน
แม้ผลงานกลุ่มเราจะออกมาไม่ดี แต่ตอนที่ทำเรารู้สึกชอบและสนุกค่ะ
เพราะรู้สึกเหมือนได้ใช้ความคิดสร้างสรรค์ในการเลือกวิธีการวางแผน
การคิดแคมเปญ กิจกรรม จึงสนใจอยากเรียนต่อด้านการตลาดอย่างจริงจัง
แม้จะไม่มีความถนัดด้านตัวเลขหรือมีหัวทางธุรกิจสักเท่าไหร่จึงกลัวๆ อยู่บ้าง อมยิ้ม07

เกริ่นจบแล้วก็เข้าเรื่องนะคะว่า เราวางแผนจะไปต่อ ป.โท ที่อังกฤษค่ะ
ซึ่งตอนนี้...ดูจากรายวิชาแล้วเราสนใจอยู่สามที่ คือ Advertising and marketing MA ที่ Leeds,
Marketing communications MA ที่ Westminster และอีกที่คือ Strategic marketing MSc ที่ Cardiff
จึงอยากถามความเห็นเพื่อนๆ เกี่ยวกับสามที่นี้ค่ะ ทั้งการเดินทาง ความสะดวกสบาย ร้านขายของทั่วไปหรือห้าง
และที่สำคัญคือเรื่องความปลอดภัยกับค่าครองชีพค่ะว่าสูงไหม

อ๋อลืมถามอีกเรื่องค่ะ คือเราสนใจงานด้าน AE ด้วย ถ้าเรียน Marketing
จะเอาไปประยุกต์ใช้ได้ใช่ไหมคะ หรือว่าควรเรียนสาขาอื่นดีกว่า

*ถ้าเพื่อนๆ มีที่อื่นนอกเหนือจากสามที่นี้อยากแนะนำเพราะหลักสูตรคล้ายกันหรือดีกว่า
ก็บอกได้เลยนะคะ เราจะได้ลองเอามาพิจารณาดู

หากมีคำที่ตกหล่น พิมพ์ผิด หรือใช้ tag ผิดต้องขออภัยเพื่อนๆ ด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่