แม่แฟนเรียกสินสอด 1 ล้าน ทอง 10 บาท ควรถอยหรือไปต่อดี

กระทู้คำถาม
แฟนผมอายุ 38 รูปร่างอวบเตี้ย หน้าธรรมดา ขยันทำงาน ไม่แต่งตัว บ้านเค้ามีสวนยางสวนทุเรียนมีบ้านให้เช่า ที่จันทบุรี จัดได้ว่าเป็นผ้าขี้ริ้วห่อทอง เพราะเค้าประหยัดถึงขั้นขี้เหนียว แฟนผมไม่ได้ทำงานต้องมาช่วยที่บ้าน โดยไม่ได้รับค่าจ้าง แต่จริงๆ ก็กินกงสีแหละครับ ส่วนผมทำงานบริษัท รายได้ 30000 บาท ผมเคยแต่งงานแล้ว มีลูกติด 1 คน อายุ 12 ปี กำลังเรียนมัธยมต้น มีแม่ที่ต้องเลี้ยงดู ผมกับแฟนมีอะไรกันแล้วแต่ผู้ใหญ่ไม่ทราบ เวลาผมไปบ้านเค้าต้องโดนจับแยกนอนคนละมุมบ้าน ไปเที่ยวไหนแถวบ้านแม่หรือป้าต้องติดสอยห้อยตามตลอด กลัวผมไปปล้ำลูกสาวเค้า แต่เวลาผมไม่อยู่ เค้าปล่อยลูกสาวไปไหนต่อไหนคนเดียวนะ
ประเด็นคือ ตอนแรกแฟนบอกกับผมว่าจะแต่งปลายปีนี้ขอสินสอด 500,000 กับ ทอง 10 บาท (ทองแฟน 7 กับผม 3) ผมก็พอดีเงินเก็บอยู่บวกกับทำงานเก็บเพิ่มปลายปีนี้คงมีพอดี .. เมื่อวันก่อนแม่ยายมานั่งรถผม เพื่อมาคุยเรื่องค่าสินสอด ถามว่าปลายปีนี้จะมาขอใช่ไหม แม่ขอ 1 ล้านบาท นะ + ทอง 10 บาท ถ้าน้อยกว่านี้อายญาติ ๆ (พอดีญาติเค้าได้ผัวแก่ ที่รวย.. ก็เลยมีการข่มกันว่าลูกใครได้ดีกว่าประมาณนั้น) แถมยังโฆษณาว่ามีคนจะมาขอลูกสาวเค้าด้วยนะ บอกคนในซอยมาทาบทามหลายครั้งแล้ว ผมก็เลยถามไปว่าใคร เพราะผมไปค้างบ้านเค้าหลายครั้งแล้ว เค้าไม่รู้หรือว่าแฟนผมมีผมอยู่ แกก็ตอบกลับแบบไม่ตรงประเด็น คุยเสร็จแถมบอกว่าอย่าบอกแฟนนะ ผมก็บอกไปว่าถ้าจะล้านคงต้องปีหน้า  แล้วพอผมอยู่กับแฟน 2 คนผมก็บอกเค้า เค้าบอกว่าจะคุยกับแม่ดู (แต่ว่าคงไม่มีผล)
ประเด็นที่คิดหนังคือ
1. เงินตั้งล้าน แต่งแล้วไม่ได้อยู่ด้วยกับ แยกกันอยู่เหมือนเดิม (แฟนบอกว่าแต่งแล้วก็จะอยู่กับพ่อแม่เหมือนเดิมเพราะแกแก่แล้ว ไม่มีใครอยู่ด้วย และช่วยงาน )
2. ผมบอกว่าเดี๋ยวผมออกงานแล้วไปอยู่ด้วยหลังจากแต่งงาน เค้าก็บอกว่าอยู่ได้ แต่ทำงานที่บ้านก็ไม่ได้เงินนะ แล้วลูกพี่ แม่พี่จะใช้เงินจากไหน (ห่วงคนที่บ้านผมอีก)

สรุปเอางัยกับชีวิตดีครับ รักนะ แต่..
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
คุณเคยปรึกษาคู่ชีวิตคุณยังคะ
บอกว่ารักนะ แต่.....
เอามาถามคนในนี้แทน???
ถ้าคุณอยากแต่ง แต่ไม่ไหวสินสอด ก้อต้องเจราจา ฝ่ายญ ก้อแก่แล้ว
นี่แต่ละคน ก้อดูไม่ค่อยอยากแต่งเท่าไรทั้งคู่
ผญ ไม่แต่งกับคุณ เขาก้อมีชีวิตใช้เงินไปกับครอบครัวเขาเหมือนกันล่ะ
ที่เขาไม่อยากแยู่กับคุณ เพราะอยู่ที่บ้านอาจจะสบายกว่า ทั้งสบายกาย สบายใจ
ไม่ชอบคนแบบคุณเลย ให้ตายดิ เขียนมาเหมือนจะถล่มบ้านแฟน อ่านมาแต่ล่ะคำ ห้อไม่เห็นว่าคุณจะอยากแต่งเท่าไร
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
แต่งแล้วชีวิตคุณก็ดูไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยนี่คะ
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องแต่งดีกว่า

แต่งแล้วแยกกันอยู่ เพราะเธอก็จะอยู่บ้านเธอเหมือนเดิม (อ้าวก็เหมือนปัจจุบันนี่นา)
จะไปอยู่ด้วยช่วยงานก็ไม่ได้อีก เพราะเค้าคงไม่ให้เงินคุณ
ดูจากการที่เอาแม่คุณกับลูกมาถามว่าสองคนนั้นจะอยู่ยังไง

มีปัญหาตั้งแต่ยังไม่แต่งเลย แล้วก็ยังมองไม่เห็นอนาคตร่วมกัน หรือคำว่าครอบครัวของคุณกับแฟนคุณเลย
แล้วทำไมคุณถึงอยากแต่งแต่แรกคะ?
ความคิดเห็นที่ 18
สำหรับผม ลูกคือที่สุดแล้ว ผมจะเก็บเงินล้านไว้ให้ลูกครับ ผัวเมียกันเลิกกันก็เป็นคนอื่น แต่ลูกถึงยังไงก็เป็นลูกของเราครับ
ความคิดเห็นที่ 19
ถ้าเป็นดิฉัน ไม่เอาเงินล้านไปเสียแน่ๆค่ะ คุณมีทั้งแม่และลูกต้องดูแล แต่งแล้วให้เงินไปแล้ว มาช่วยดูแลครอบครัวเราก็ไม่ได้อีก อายุก็คือไม่ใช่สาวน้อยวัยแรกแย้มแล้ว และถ้าอยากให้มาแต่งจริง ทางฝ่ายญก็ต้องช่วยเราค่ะ ไม่ใช่ผลักภาระให้ผชเท่านั้น ไม่อยากอายก็เอาเงินมาเติมให้ครบล้าน

ตอนดิฉันแต่ง แม่จะเอาสินสอดทั้งหมด เพราะบอกเป็นค่าน้ำนมที่แม่เลี้ยงฉันมา ฉันบอกไม่ค่ะ ผชแม่เค้าก็ใช้น้ำนมเลี้ยงเหมือนกันไม่ใช่โตมาจากข้าวหมูข้าวหมา(ฝั่งผชมีฐานะกว่าบ้านฉันค่ะ) หนูให้ได้แค่ส่วนที่หนูหามาเติมเท่านั้น แม่ก็เข้าใจ ทุกอย่างก็เลยจบ เพราะถ้าไม่ยอมเราก็ไม่แต่งค่ะ
ความคิดเห็นที่ 28
ใครขุดกระทู้ขึ้นมาครับเนี่ย  ตกลงได้แต่งหรือยัง ตอนนี้
ความคิดเห็นที่ 39
ถ้ามองในมุมของพ่อแม่แฟน คุณอาจจะเข้าใจเค้ามากกว่านี้

คุณน่าจะมีฐานะและทรัพย์สินด้อยกว่าบ้านแฟน ซ้ำยังมีลูกติดมาด้วย
แต่งกันไปแล้ว คุณจะได้อานิสงส์จากทรัพย์สินของครอบครัวแฟน มากว่าที่แฟนจะได้จากคุณ
แถมทรัพย์สินของคุณ ยังมีลูกคุณนั่งรอเป็นเจ้าของอยู่อีกต่างหาก

ครอบครัวแฟนคุณคงจะเป็นห่วงความมั่นคงในชีวิตลูกสาวของเค้าในอนาคต วันนึงถ้าคุณต้องไปจากลูกสาวเค้าด้วยเหตุใดก็ตาม คุณจะไม่ได้ทิ้งอะไรไว้ให้ลูกสาวเค้าเลย ... แต่ถ้าลูกสาวเค้ามีอันจากไปก่อนคุณ คุณมีโอกาสจะได้ครองสมบัติบางส่วนจากครอบครัวแฟน(ที่คุณบอกว่ามีมาก)

การที่เค้าเรียกค่าสินสอดจำนวนนั้น ก็คงเป็น "หลักทรัพย์" เพื่อประกันความมั่นคงของชีวิตลูกสาวเค้าในการข้างหน้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่