ป่วยหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท จะได้จับใบดำใบแดงวันเกณฑ์ทหารรึเปล่า?

พอดีว่าผมป่วยเป็นโรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ผ่าตัดแล้วแต่ยังไม่หาย มีอาการปวดร้าวลงขาเวลาก้ม นั่งหรือยืนนานๆ แล้วปีนี้ต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหาร เลยลองหาข้อมูลดู เขาบอกให้ไปขอใบรับรองแพทย์ที่ รพ.ทหาร แต่พอไปแล้ว เจ้าหน้าที่ห้องทำบัตรบอกว่า ออกใบรับรองแพทย์ให้ไม่ได้ เพราะยังไม่พิการ แบบนี้จะมีโอกาสได้เป็นทหารมั้ยครับ กลัวว่าตอนฝึกแล้วจะทำให้อาการหนัก ทุกวันนี้ทรมานมาก ไม่หายสักที
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ลืมมาอัพเดทเลยครับ ตอนนี้ผ่านแล้วครับได้เป็นบุคคลประเภทที่ 2 เราไปขอประวัติการรักษาที่ รพ.ที่รักษาเรา แล้วเอาไปยื่นวันเกณฑ์เลย
หมอทหารจะเป็นคนตัดสินใจเองครับ ซึ่งตอนแรกเขาก็ถามหาใบรับรองแพทย์ รพ.ทหาร เราก็แจ้งไปว่าเขาไม่ออกให้ แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดีครับ
ณ ปัจจุบันก็ยังไม่หายขาด แต่ว่าก็ดีขึ้นมาเยอะแล้วครับ พยายามเลี่ยงไม่ยกของหนัก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่