คุณมีความสุขมั้ย กับความรักแบบหลบๆ ซ้อนๆ

ย้อนไปเมือ 2 ปีก่อน ผมได้รู้จักสาวคนนึง จากเว็ปนี้ เธอโสดพึ่งเลิกกับแฟนได้ 3 เดือน เราตกลงคบกัน
ตอนหลังผมมาู้ว่า แฟนเธอมีแฟนอยู่แล้ว เอาง่ายๆ คือ ผู้ชายนอกใจแฟน มาคบผู้หญิงอีกคน
ผมไม่เคยถามถึงอดีตเธอ เธอเป็นผู้หญิงคนเดียวที่ทำให้ผมมีความสุข ผมเป็นคนที่ค่อนข้างเพ้อเจ้อ
ดูหนังก็มาวิเคราะห์ ข่าวต่างๆ บ่อยครังที่เธอไม่เข้าใจเรื่องที่ผมพูด เธอฟังแล้วก็หัวเราะ  ทุกครั้งที่เราไปเที่ยวกัน
เราถ่ายรูปแท็กลงเฟสให้กัน จนวันนึงแฟนเก่าเธอกลับมา บอกว่าอยากคุยกับแฟนผมเป็นพี่น้อง
ผมรู้ว่าคนแบบนี้ จะมาไม้ไหน ผมบอกไม่ให้แฟนผมไปคุย สุดท้ายเราก็ทะเลาะกัน บ่อยขึ้น
วันนึงเธอบอกว่าขอเธออยู่คนเดียว ซึ่งผมรู้อยู่แล้ว ว่าเหตุผลคืออะไร ผมตัดขาดกับเธอ
ภายนอกบอกไม่เป็นไร แต่ในใจเจ็บมาก ตอนนั้นผมคิดว่า ถ้าครั้งนี้เธอกลับมา แต่ครั้งหน้าเธอจะนอกใจผมมั้ย
ผ่านไปหลายเดือนไป เธอโทรมาหาผม ก็ทักทายปกติ เธอพูดว่า ตอนนี้เธอไปคบกับแฟนเก่า
ผมบอกรู้แล้ว เธอถามรู้ได้ไง เหตุผลที่เธอขอเลิกกันก็คงไม่พ้นเรื่องนี้ เรื่องที่ตลกคือ ผู้ชายคนนั้น
กำลังจะแต่งงานกับแฟนเขา แต่เขาก้เลกกัน แล้วก็กลับมาคบกับแฟนผม
หลายวันต่อมาเธอโทรมาหาผมอีก มาระบายว่า แฟนเธอกลับไปหาแฟนเก่า ยังติดต่อกันอยู่
ผมพูดว่า เธอเลือกเขาแล้วไม่ใช่เหรอ ก็ต้องอดทนต่อไป ในใจลึกๆก็สน้ำหน้านะ

แม้บางครั้ผมก็ยังคิดถึงเธอวันที่อยู่ด้วยกัน ผมเขาไปดุเฟสเธอ ก็อดสงสารเธอไม่ได้
เธอเป็นคนชอบถ่ายภาพ แต่เดียวนี้เธอถ่ายรูปนอยลง แล้วก็ไม่เป็นขึ้นสถานะกับแฟนเธอ
คือรู้สึกแปลกๆ คนเป็นแฟนกัน ทำไมไม่มีรูปคูกัน อยากโทรไปถามะว่าเธอมีความสุขมั้ย
แค่ไม่เอาดีกว่า โทรไปก็ไม่มีอะไรดีข้น แค่อยากถามเธอว่า "มีความสุขมั้ย กับรักแบบแอบๆ"

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่