ซื้อที่ดินไว้นาน อยากจะโอนแต่เจ้าของที่ดินไม่ยอมโอน จะทำอย่างไร

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องชวน Pantip ทุกท่านคะ
    เรื่องของดิฉันมีอยู่ว่า  เจ้าของที่ดินที่ครอบครัวดิฉันอยู่(ที่ดินมีโฉนด) ได้มาเสนอขายที่ดินให้ยายทวดของดิฉันเมื่อ 40 กว่าปีที่แล้ว และได้ตกลงกันด้วยวาจาและมีการกั้นเขตแดนแนวรั้วชัดเจนระหว่างบ้านเขาและบ้านดิฉัน ซึ่งต่อมาเจ้าของที่ได้เสียชีวิตและได้โอนที่ดินนี้ให้กับลูกชายทั้งหมดซึ่งที่ดินนั้นยังไม่มีการโอนให้กับทวดของเรา(ทวดดิฉันยังมีชีวิตอยู่อายุ 95 ปี ยังแข็งแรงดี) พอมาถึง ณ ปัจจุบันยายทวดของดิฉันอยากยกที่ดินนี้ให้กับลูกหลานจึงได้ไปคุยไปเจ้าของที่ แต่ได้รับคำตอบมาว่าไม่โอนให้เพราะที่นั้นเป็นที่ของเขาและจะเอาที่ดินคืนทั้งหมด หรือถ้าครอบครัวดิฉันอยากได้ก็ให้หาเงินมาซื้อใหม่ อยากทราบว่าถ้าฟ้องร้องกันจะมีทางชนะคดีบ้างไหไหมคะ

ข้อมูลเพิ่มเติม
1.ครอบครัวดิฉันอยู่มา 35 ปีแล้ว
2.ปลูกบ้านไว้ในบริเวณที่ดินนั้น 2 หลัง
3.บ้านมีการขอน้ำ ไฟ และเลขที่บ้านถูกต้อง
4.บริเวณรอบบ้านมีรั้วบ้านแสดงเขตแดนอย่างชัดเจน
5.เพื่อนบ้านในหมู่บ้านทุกคนทราบว่าครอบครัวเรามาอยู่เป็นเวลานานแล้ว

คำถามคือ
1.เจ้าของที่สามารถฟ้องขับไล่ที่ได้หรือไม่ หรือ ฟ้องขอสิทธิ์การครองครองคืนได้หรือไม่
2.ถ้าดิฉันเป็นฝายฟ้อง จะสามารถฟ้องขอครอบครองแบบปรปักษ์ได้หรือไม่ และขออำนาจศาลให้ที่ดินเปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินมาเป็นของครอบครัวดิฉันเลยโดยที่ไม่ต้องให้เขามาเซนโอนได้หรือไม่

ขอความคิดเห็นจากทุกท่านด้วยนะคะ ยินดีน้อมรับทุกความคิดเห็นคะ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่