Olympus Pen E-PL7 กับ Canon G7X Mark ii ซื้อตัวไหนดี

พอดีกำลังหาซื้อกล้องใหม่ที่ราคาไม่แรงมากอยู่ค่ะ(งบกล้อง+เลนส์+อุปกรณ์อื่นๆแล้วไม่เกิน 2หมื่นกลางๆ) เน้นถ่ายวิว ถ่ายรูปตอนไปเที่ยว(ทั้งกลางวันและกลางคืน) ถ่ายธรรมชาติ ถ่ายดีเทลวัตถุ   
ที่ผ่านมาเราเคยใช้แต่กล้องคอมแพค ตอนแรกเลยเล็งCanon G7X Mark ii ไว้เพราะอ่านรีวิวแล้วเห็นลูกเล่นเยอะดี แต่มีคนแนะนำให้ซื้อ Mirrorless ไปเลยโดยแนะนำ Olympus Pen E-PL8 มาให้ แต่ราคาแรงไปเราดูสเปคแล้วไม่ต่างกับ PL7 มากเลยเล็ง PL7 ไว้เป็นตัวเลือก ส่วนตัวสนใจที่มันเปลี่ยนเลนส์ได้เผื่อวันนึงอย่างถ่ายแนวอื่น แล้วตอนนี้ราคา Pen E-PL7  ก็ถูกกว่า G7X Mark ii ด้วย แต่เราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องและไม่เคยใช้ Mirrorlessมาก่อน  เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

1 สองตัวนี้ สเปค+ลูกเล่น ต่างกันมากมั้ยคะ อะไรดีกว่ากัน   
2 ความยากง่ายในการใช้งานต่างกันมากมั้ยคะ เพราะไปลอง G7X Mark ii มาแล้วรู้สึกสะดวกดี แต่ยังไม่เคยลอง Pen E-PL7 เลย

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น