ขอถามย้อนอดีตเกี่ยวกับการที่กรุงศรีไม่ให้ยืมปืนใหญ่หน่อยครับ

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่านนะครับ

พอดีวันนี้ได้มาเที่ยวค่ายบางระจันครับ ในพิพิธภัณฑ์ค่ายบางระจัน อ่านประวัติต่างๆ พออ่านเจอประวัตินี้

ผมอยากทราบว่า ทำไมกรุงศรีถึงไม่ให้ยืมปืนใหญ่ครับ ทั้งๆที่ วีรชนค่ายบางระจันรบมาหลายครั้งแล้ว ชนะทุกครั้ง กรุงศรีน่าจะรู้กิตติศัพท์ของวีรชนค่ายบางระจันนะครับ  ถ้าให้ยืมปืนใหญ่ป่านนี้วีรชนค่ายบางระจันคงไม่พ่ายแพ้บาดเจ็บล้มตายใช่ไหมครับ

พอค่ายบางระจันแตกพ่ายหมด พม่าก็ยกทัพไปตีกรุงศรี กรุงศรีก็พ่ายหมด ถ้าวีรชนค่ายบางระจันยังไม่พ่ายกรุงศรีคงไม่โดนบุกจนเละเทอะแบบนี้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับสมาชิกทุกท่าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่