ที่ทำงานหรือศาลเจ้า??

พอดีที่ทำงานมีพนักงานอัญเชิญเทพ เช่น พระพิฆเนศ เทพกวนอู เจ้าแม่กวนอิม ฯลฯ (มีหลายองค์บรรยายน่าจะยาว)
เป็นองค์เทพ ที่ตั้งอยู่ในบ้าน (ห้องนอน)ของพนักงานคนนี้แหละค่ะ แต่เขามองว่าวางไว้ในห้องนอนไม่ดี
เลยเอามาตั้งไว้ที่ทำงาน โดยขออนุญาตเจ้าของโรงงาน แต่ละวันพระก็ต้องจุดธูป จุดเทียน ทำพิธีกรรม บลาๆๆ
จนอบอวลไปด้วย ควันธูป เทียน กำยาน
และที่สำคัญ จุดที่บูชาองค์เทพ อยู่ชั้น 2 ของสำนักงาน เรียกว่าส่วนด้านในกันเลย จุดธูปเทียนจนหายใจ หายคอไม่ออก ยิ่งกำยาน จุดทุกวัน
.
.
ล่าสุด พนักงานคนที่นำองค์เทพมาบูชา ชวนเพื่อนเข้ามาสักการะบูชาอย่างเป็นทางการ ซื้อพวงมาลัย ดอกไม้ จุดธูปจุดเทียนแบบอลังการ
ไอ้เราก็งงๆว่าใคร มาทำอะไร คิดว่าเป็นแขก ก็ไม่ได้สนใจ มารู้อีกที เป็นเจ้ามือหวย มาไหว้เทพเพื่อขอพร
ฮ่ะ!! อย่างงี้ก็ได้เร่อะ??? ออฟฟิศกลายเป็นศาลเจ้า ใครจะไปใครจะมาก็ได้  ก็ดีนะ ..เอิ่ม..อยากขอพร ขอหวย ขอลูก ก็มา

นี่คือการบ่น เราแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ เพราะเจ้านายก็ไม่พูด (เจ้าของโรงงานยังไม่พูด ก็ต้องตามนั้นไป)
ต้องขออภัยที่ต้องบ่นให้ฟัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่