ขอสอบถามเรื่องการยื่นเสียภาษีค่ะ

คือ ฐานเงินเดือนเราไม่ถึง กับต้องเสียภาษี เราต้องยื่นเสียภาษีมั้ยค่ะ และ ที่สำคัญคือ ที่ทำงานเราไม่มีใบรับรองภาษีประจำปีให้ค่ะ เราไม่เข้าใจว่าทำไมที่ทำงานเราไม่ยอมให้หลายปีแล้ว คือ ถ้าเราจะยื่นภาษีเราตัองไปขอใบรับรองรายได้ประจำปีเอง เราทำงานในหน่วยงานของรัฐบาลค่ะ แต่เราเป็นพนักงานค่ะ ส่วนข้าราชการ เค้าจะให้ใบรับรองภาษีประจำปีทุกคนถึงแม้ข้าราชการบ้างคนเงินเดือนน้อยกว่าเราด้วยซ้ำ คือ เราก้อขอบ่นค่ะว่าที่จริงแล้ว การยื่นภาษีคือหน้าที่ของทุกคนที่มีรายได้ แต่มันทำให้เราไม่อยากยื่นภาษี เพราะเราจะต้องไปติดตามทวงถามขอใบรับรองภาษีประจำปีทุกครั้งที่ถึงเวลายื่นภาษีประจำปี ถ้าเราไม่ยื่นภาษีก้อไม่มีความผิดใช่หรือเปล่าค่ะ เราคงต้องตัดใจไม่ยื่นเสียภาษี เพราะเบื่อกับการที่เราต้องไปติดตามใบรับรองภาษีประจำปี ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่