คบกับแฟนมา 9 ปีแล้วแต่มองไม่เห็นอนาคตเลย ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

ขออนุญาติปรึกษาหน่อยค่ะ ลำบากใจมากไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี

ดิฉันอายุ 27 ปีแล้วส่วนแฟนอายุ 29 แล้วค่ะ เราคบแฟนมาตั้งแต่เรียนม. 6 และเราสองคนต่างเป็นแฟนคนแรกของกันและกัน
เราฐานะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ส่วนบ้านแฟนค่อนข้างมีฐานะในจังหวัด
ระหว่างที่คบกันทุกอย่างราบรื่นดีมาก แฟนก็นิสัยดีมากค่ะ ตั้งแต่คบกันมาไม่เคยมีปัญหาเรื่องมือที่สามเลย เราคุยกันลงตัว
พอเข้ามหาลัยเราก็เข้าเรียนที่เดียวกับแฟนแต่คนละคณะ (แฟนเรียนอินเตอร์) แต่เราก็แอบมาอยู่หอด้วยกันค่ะ พออยู่ด้วยกันก็เห็นชัดเลยว่าเราเข้ากันได้ดี ไม่มีปัญหาเรื่องการปรับตัวเท่าไหร่ และทุกอย่างก็ราบรื่นมาตลอด
ทางบ้านแฟนก็เอ็นดูเรา แม่เราก็เอ็นดูแฟนมาก(พ่อเราหย่าไปตั้งแต่เล็ก)
เวลาไปเที่ยวบ้านแฟนนี่คือ พ่อแม่แฟนเทคแคร์ดีมาก ฝากโน่นนี่นั่น คือพ่อแม่แฟนก็เหมือนพ่อแม่เรา เค้าไม่รังเกียจที่บ้านเราฐานะไม่ดีเลย
พอเรียนจบมาทุกอย่างก็ไปได้ดีค่ะ แฟนเหมือนเดิมทุกอย่าง

แต่...

แฟนไม่เคยกระตือรืนร้นหรือทะเยอทะยานเลย ทำงานไปวันๆ ไม่เคยคิดถึงอนาคต
อาจเพราะเค้าโตมาแบบสบาย บ้านมีเงินเลยไม่เคยลำบากแบบเรา บ้านแฟนก็สปอย คือทำงานหาเงินเลี้ยงลูกแต่ไม่เคยสอนให้ลูกทำงาน แต่ลูกทำธุรกิจต่อพ่อแม่ไม่ได้แน่ๆ (เรามองแล้วยังเห็นภาพเลยว่าเงินมันหมดรุ่นพ่อแม่แน่ๆ)
แฟนเราไม่เคยรู้ว่าทำธุรกิจยังไงด้วยซ้ำ รู้จักแต่ใช้เงินที่บ้าน
สมัยเรียน พ่อแม่ให้เงินแฟนใช้เดือนละ 25000 อยู่หอพักดีดี มีรถขับ พอเรียนจบพ่อแม่ก็ออกรถคันเป็นล้านด้วยเงินสดเป็นของขวัญเรียนจบ
แฟนเรียนจบมาก็ทำงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ตอนนี้เงินเดือนแฟนก็สามหมื่นต้นๆ ค่ะ พอมีกิน พอมีเก็บนิดหน่อย(แบบไม่มีภาระอะไรเลย เงินไว้กินเที่ยวล้วนๆ)

เราเคยถามว่าไม่คิดจะย้ายงานหรือหาสำรอง หรือคิดเลื่อนตำแหน่งบ้างหรอ จะได้มีเงินเดือนเยอะขึ้น
แฟนก็บอกว่า ชอบที่นี่ เพราะทำงานสบาย ตอนเย็นมีเตะบอลกับเพื่อนๆ มีวันหยุด งานไม่หนัก ทุกอย่างโอเคแล้ว ส่วนเรื่องเลื่อนตำแหน่งก็บอกว่าเลื่อนยาก มันตัน
คือเค้าแฮปปี้กับชีวิตแบบนี้อยู่แล้ว แบบทำงานสบายมีเวลานอนพัก เล่นเกม เตะบอลกับเพื่อน เฮฮา มาเจอเรา
เค้าว่าเราจะไปคิดถึงเรื่องอนาคตให้มันมากทำไม มีความสุขกับปัจจุบันสิ

ส่วนเรามีความคิดที่ต่างกับเค้าค่ะ เราอยากทำงาน หาเงิน เราไม่อยากลำบากแบบตอนเด็กๆ อีก
เราเรียนจบมาเรารับราชการ (เงินเดือนน้อยกว่าเค้าเป็นครึ่ง) แถมยังมีหนี้ที่บ้านกับหนี้เรียนแต่เราก็ไม่ท้อ เราทำงานพิเศษเพิ่ม ทั้งสอนพิเศษ ทั้งทำพวกรับแปลภาษาผ่านเนต แล้วเวลาว่างๆ ก็ขายของออนไลน์อีก

ตอนเราสอนพิเศษ แฟนเราก็จะมาหาแล้วนั่งเล่นเกมที่ห้องรอเราเลิก
ตอนเราทำงานทุกอย่าง แฟนเราก็จะเล่นเกม...
ตอนเราขายของออนไลน์ แฟนเราก็เล่นเกม...
สรุปคือ เวลาว่างถ้าไม่เอาไปเล่นเกมก็คือหลับ
ไม่เคยช่วยเราทำงานเราไม่ว่า แต่คือตัวเองไม่เคยช่วยอะไรสักอย่างแม้แต่ช่วยตอบข้อความ เราขายอะไรบ้างเค้ายังไม่รู้เลยแล้วก็ชอบมาถามว่าธุรกิจของเราสองคนเป็นไงบ้าง (ไม่ว่าเราจะทำอะไรแต่คือเค้าก็จะมองว่ามันเป็นของเราสองคน แต่เค้าไม่เคยช่วยเราทำเลย) (แก้นิดนึงค่ะ เมื่อกี้อ่านแล้วสับสน)
เอาง่ายๆ เรามีปัญหาอะไรเราปรึกษาไม่ได้เพราะเค้าไม่รู้

เค้าทำเป็นแต่นั่งเล่นเกมข้างๆ ...รอไปกินข้าวพร้อมกัน จบ

ในขณะที่เราทำงานหนัก เค้าแฮปปี้กับการเล่นเกม

เราทำงานมา 5 ปี ธุรกิจของเราเริ่มเข้าที่ขึ้นมาก เราจ่ายหนี้ของบ้านเรา หนี้กยศ. ค่าหนี้ทุกอย่าง อีกไม่ถึงปีก็จะหมดหนี้แล้ว (เราทำงานหนักหาเงิน 5 ปีจ่ายหนี้ไปล้านกว่า มีเงินเก็บเกือบสองแสน)
ในขณะที่แฟนรู้จักแต่กิน นอน เล่นเกม เที่ยวกับเพื่อน ไม่เคยมีภาระอะไร แต่มีเงินเก็บ มากกว่าเรานิดหน่อยทั้งๆที่ไม่ต้องจ่ายอะไร เงินเดือนมากกว่าเรา ทำงานนานกว่าเรา)

ตอนนี้ทั้งทางบ้านแฟน และแม่เราก็ถามว่าเมื่อไหร่จะแต่งงานกัน
คือเราไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงออกมาดี เราจะทำยังไงให้แฟนคิดถึงอนาคตมากกว่านี้ เราอยากให้เราสองคนช่วยกันทำงานหาเงิน
อนาคตมีลูก ลูกเราจะได้ไม่ลำบาก
เราไม่อยากให้ลูกเราต้องลำบากเหมือนเรา เราอยากวางรากฐานอนาคตที่ดีให้ลูก
แต่เท่าที่เราดูแฟนเราแล้ว ถ้ามีลูกแล้วให้ลูกเรามีคุณภาพชีวิตที่ดีเท่าแฟนเรายังไม่ได้เลย เงินเดือนแฟนเท่านี้ เหลือเงินเก็บแค่นี้ ไม่คิดขวานขวายหาเพิ่ม
แค่จะส่งให้ลูกได้เรียนอินเตอร์แบบที่เค้าเรียนยังทำไม่ได้ด้วยซ้ำ

แถมเรายังเหมือนทำงานเหนื่อยคนเดียว เพราะถ้าอะไรเหนื่อยหรือลำบากเค้าจะทิ้งหรือไม่ทำเลย

แถมตอนนี้เค้าก็เหมือนรอๆ เราเคลียหนี้แล้วรอแต่งงาน (เราเคยบอกไว้ว่าจะแต่งงานหลังจากไม่มีภาระหนี้อะไรแล้ว)
แต่...เรากลับมองอนาคตต่อไปไม่ออก ไม่รู้จะทำยังไงต่อดีเรารู้สึกว่าเค้าจะไม่มีการพัฒนาอะไรเลย (เค้าเป็นไง ผ่านมา 9 ปีก็เป็นอย่างนั้น ไม่มีเพิ่มขึ้น ไม่มีขวนขวาย ไม่มีทะเยอทะยาน)...รู้สึกหมดหวัง
คบกันก็คบมานานแล้ว ไม่มีใครอยากเริ่มใหม่หรอก แถมเข้ากันได้ดี พ่อแม่เค้าก็ดีมาก แม่เราก็รักเค้าแบบลูกอีกคนนึง
เราคบเค้าอย่างนี้ไปได้เรื่อยๆ แต่ถ้าถึงกับสร้างครอบครัวกับเค้านี่ไม่เห็นภาพนั้นเลย เราก็อายุมากขึ้นเรื่อยๆ ก็อยากหาคนฝากผีฝากไข้ได้ อยากมั่นคง แต่รู้สึกเหมือนคบกับคนนี้แล้วเหมือนอยู่ไปวันๆ ไม่มีอนาคตเลย

เคยคุยกันเรื่องนี้ก็ทะเลาะกันจนเราไม่อยากพูด เพราะไม่อยากทะเลาะแล้ว
แต่เราเหนื่อยค่ะ เราทำงานงกๆ แต่เค้าพักเล่นเกม เค้านอนหลับ เค้ากิน เหมือนชีวิตนี้พอใจแค่นี้
เราอึดอัดใจมากๆ จริงๆ เราเหนื่อยจนเราอยากเลิกแต่เราก็ทำไม่ได้

เค้าไม่มีหนี้ มีกินมีใช้ ไม่เคยเป็นภาระเรา แต่...เค้าก็ไม่สร้าง ไม่เพิ่ม
พ่อแม่เค้าดีกับเรามากๆ แม่เราก็ดีกับเค้า
สมัยเรียนเราเงินไม่ค่อยมีก็ได้เค้าช่วยเลี้ยงข้าวมื้อเย็นทุกวันมาตลอด ทุกวันนี้ก็ยังเลี้ยงข้าวเย็นเราเหมือนเดิม แต่เราก็ผลัดจ่ายบ้าง
(เราประหยัดโดยการเก็บข้าวเหลือเค้าตอนมื้อเย็นมากินเป็นมื้อเช้าอีกวัน เพราะเค้าชอบสั่งเยอะแล้วกินไม่หมดตลอด)
เค้ารักเดียวใจเดียว ซื่อสัตย์ แล้วก็เสมอต้นเสมอปลายกับเรามาก

...ตอนนี้เราควรทำอย่างไรดีคะ เราอยากรู้ว่าผู้ชายเมื่อไหร่จะโต คิดเผื่อครอบครัว วางแผนอนาคต...
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เหนื่อยใจมากจริงๆ

*** ขออนุญาตยกเนื้อหาคห.11 ที่ตอบขึ้นมาไว้ตรงนี้ค่ะ จะได้ครบหมด***

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ เราอ่านทุกความคิดเห็นและจะพยายามนำมาปรับปรุง

อาจจะเป็นเพราะเราคาดหวังไปก็ได้ค่ะ
เราแค่คาดหวังว่าถ้าเรามีครอบครัวแล้วแต่งงานมีลูก ลูกเราจะมีคุณภาพชีวิตไม่ด้อยไปกว่าพ่อเค้า

เค้าโตมากินของดีดี เสื้อผ้าดีดี เรียนซัมเมอร์เมืองนอก เรียนอินเตอร์ เราก็แค่อยากให้ลูกเรามีชีวิตที่ดีพอๆ กับเค้า

เราเคยสอบได้ทุนไปเรียนนอกทุนนึงแต่ไม่ใช่ทุนร้อยเปอร์เซ็นต์ ผลสุดท้ายต้องสละสิทธิ์เพราะเราไม่มีเงิน
มันอาจจะเป็นปมด้อยเราก็ได้ ในเมื่อเราพลาดโอกาสแล้ว เราก็หวังว่าเราจะทำงานเก็บเงินมากๆ เอาไว้เผื่ออนาคตให้ลูก
ถ้าลูกอยากไปจะได้ไม่ติดปัญหาว่า บ้านไม่มีเงินนะ

เราอาจจะอยากเห็นไฟในตัวเค้ามากเกินไป
เราอยากให้เค้าวางแผนชีวิต คิดว่าอนาคตจะต้องมีเงินสำรองตอนแก่เท่าไหร่ มีลูกต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง งานแต่งต้องเก็บเงินกันแค่ไหน

เค้าขาดอะไรก็ขอพ่อขอแม่...แต่เราคิดว่า เค้าจะขอพ่อแม่ต่อไปหรอ แต่งงานแล้วยังจะขออยู่มั้ย
เค้ามีเงินเก็บเหลือเพราะ พ่อแม่ซื้อเสื้อผ้าให้ เติมน้ำมันรถให้ ซื้อรถ ซื้อคอนโดให้ รูดการ์ดซื้อของโดยใช้บัตรพ่อแม่
ทั้งๆ ที่เค้ามีเงินเดือน 30000กว่าแบบแทบไม่ต้องเสียค่าอะไรเลยควรจะเหลือเก็บกว่านี้ แต่เค้าไม่ยอมลำบาก หรือไม่ยอมอด หรือไม่ยอมทำงานหนักเลย

ข้าวร้านข้างทางก็ไม่กล้ากิน ฟูดคอร์สก็วุ่นวาย อาหารเวฟ อาหารแปรรูปก็ไม่กิน เพราะไม่ดีต่อสุขภาพ สรุปคือกินเป็นแต่อาหารดีดี ร้านบนห้างตลอด
แค่ค่ากินอย่างเดียวหมดเดือนนึง สองหมื่นกว่าบาท
ถ้าฐานะเท่าพ่อแม่เค้าก็เรียกเศษเงินอ่ะ แต่ในขณะที่เค้าเงินเดือนสามหมื่นนิดๆ แต่กินขนาดนี้ไม่สมฐานะอ่ะค่ะ
ค่ากินเดือนนึงสองหมื่นกว่า มันก็ควรหาเงินได้สักแสนสิงั้น

เราไม่ว่าถ้าเค้าอยากจะกินหรู อยู่ดียังไงเราก็ไม่ว่า แต่ถ้าอยากใช้คุณภาพชีวิตแบบเดิมมันก็ต้องหาได้มากๆ สิ  9 ปียังไงก็อย่างนั้น

เมื่อก่อนเราไม่ได้คิดอะไรค่ะ เพราะเข้าใจว่าบ้านเค้ามีฐานะ แต่พอทำงานแล้วเค้าก็ไม่ต่างจากเดิม เหมือนเดิมทุกอย่าง ใช้ชีวิตเหมือนเดิม...
เราอาจจะทำงานมากไปจนนอยด์ก็ได้ค่ะ แต่เราก็เหนื่อยที่ทำทุกอย่างคนเดียว
งานนอกเราทำแล้ว งานบ้านปัดกวาดเช็ดถู ซักรีด อะไรทุกอย่างเราก็ทำคนเดียว เราก็อยากให้เค้าช่วยแบ่งเบาภาระเราบ้าง
แต่เค้าไม่เคยทำเลย

สรุปว่าเราควรเปลี่ยนความคิด หรือควรคิดบวก หรือควรทำยังไง...

เราเหนื่อยใจจริงๆคะ แต่รักมั้ยก็รัก แต่อึดอัดใจก็อึดอัดจริงค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
โอยยยยย ได้แบบนี้แล้ว จะเอาแบบไหนอีกคะ

อยากได้คนสู้ชีวิต ไปหาแบบบ้านจน ต้องส่งน้องเรียน ใช้หนี้ที่บ้าน อย่างนั้นก็คงจะได้คนขยันทำงานตัวเป็นเกลียวนะคะ

นี่แฟนจขกทก็มีพร้อมทุกอย่างแล้ว เค้าจะต้องดิ้นรนอะไรมากมายคะ
-ติว่าแฟนทำงานไปวันๆ อ้าว ก็ทำงานเงินสามหมื่นกว่านะ ไม่ได้งอมืองอเท้าให้พ่อแม่เลี้ยง
-ธุรกิจพ่อแม่ ถึงเวลาเค้าก็อาจรับต่อ หรือบางทีธุรกิจมันมีคนดูแลอยู่ตัวแล้ว ก็รับเงินอย่างเดียว ดูแลห่างๆ
-บ้านเค้ารวย มรดกมีอีกค่ะ อันนี้คือไม่ได้บอกให้หวัง แต่มันมีไง คือพร้อมทุกอย่างแล้วไง

คุณคะ ทั้งเค้าและพ่อแม่เค้ายอมรับคุณ ก็เรียกได้ว่าโคตรจะโชคดีแล้วค่ะ จะเอาอะไรอีก

ละตรงนี้ที่บ่นนะ

ตอนเราสอนพิเศษ แฟนเราก็จะมาหาแล้วนั่งเล่นเกมที่ห้องรอเราเลิก
ตอนเราทำงานทุกอย่าง แฟนเราก็จะเล่นเกม...
ตอนเราขายของออนไลน์ แฟนเราก็เล่นเกม...

โอ๊ยยยย ช่างกล้าบ่น
นี่แฟนคุณติดคุณมากเลยนะ คุณไม่ว่างเค้าก็ไม่หนีไปไหน นั่งเล่นเกมข้างๆ
นี่มีของดีในมือ ไม่เห็นค่าเลยเหรอ

ที่คุณต้องทำงานหลายอย่างเพราะใข้หนี้ของตัวเอง ที่เค้าเกี่ยวเลย จะหวังให้เค้ามาช่วย มันก็เกินไปไง

เค้ายังอยู่ข้างๆก็ดีแค่ไหนแล้ว
เค้าพร้อมแต่งงานตลอดแค่รอคุณใช้หนี้หมด

เรื่องทำงานบ้าน บอกไปเลยถ้าแต่งแล้ว ไม่ช่วยทำ ขอจ้างแม่บ้าน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
เค้าไม่พยายาม เพราะเค้ามีพร้อมอยู่แล้ว ไม่ต้องการอะไรมากกว่านี้แล้ว
เรื่องแต่งงานเค้าเอ่ยปากหรือยัง ถ้ากำลังคุยๆกันอยู่ก็ลองถามเค้า
ว่าถ้าแต่งแล้วจะซื้อบ้านซื้ออะไรมั้ย แล้วจะทำอะไรกันบ้าง

เราว่าลึกๆจขกทนอยด์เพราะความเครียดสะสมที่เป็นหนี้แล้วเค้าไม่ช่วย
แต่อย่าลืมว่าหนี้นั้นมันไม่ใช่ภาระเค้า บ้านเค้าฐานะดี เค้าถึงไม่มีอะไรต้องแบก
เค้าต้องการให้จขกทเคลียร์ตัวเอง ซึ่งจขกท ก็พยายามทำอยู่ เราก็ชื่นชมนะ
จขกทอาจต้องการคนที่ร่วมหัวโจมท้ายไปด้วยกัน แต่คือ .. ณ ตอนนี้สิ่งที่แฟนจขกทเป็นก็ไม่ได้เลวร้ายเลย
เค้ามีบ้านอยู่ มีรถใช้ มีงานทำ มีเงินเก็บ แล้วเค้าโอเคกับมัน
คบกันไม่ได้มีปัญหาอะไร จขกทยังต้องการอะไรอีกเหรอคะ
ตอนลำบากเค้าก็คอยเลี้ยงข้าวเลี้ยงน้ำ ไม่ได้ทอดทิ้ง
ถ้าจขกท อยากเก็บเงิน ก็เก็บสิ อยากทำอะไรก็ทำสิ
จะไปเกี่ยงแฟนทำไม
ความคิดเห็นที่ 32
เขามีครบทุกอย่างตั้งแต่เด็กเป็นด้านตรงกันข้ามกับเจ้าของกระทู้  สภาวะแบบนี้เขาจึงไม่จำเป็นต้องทะเยอทะยานอะไร กิเลสบางอย่างที่ควรจะเกิดจึงไม่มี  จะเรียกขาดแพซชั่นก็ได้  แบบนี้ยิ่งเหมาะกับคุณมากๆ  เป็นคนที่ฟ้าส่งมาให้คุณเลยนะครับ เก็บรักษาเขาไว้ให้ดี  ตอนนี้คุณยังมีแรงมีกำลังจะพุ่งไปข้างหน้า ยิ่งสูงยิ่งเหงา ยิ่งหนาวยิ่งว้าเหว่ แต่ถึงอย่างไรคุณก็มีคนคอยเอาใจช่วยข้างๆก็ดีแค่ไหนแล้ว   ชีวิตไม่ใช่การมองไปข้างหน้าอย่างเดียวนะ มองข้างๆ มองข้างหลังหน่อย  ถ้าคุณต้องการพุ่งพรวดไปอย่างรวดเร็ว  เปลี่ยนแฟนเลยครับ หาคนทัศนคติแบบเดียวกับคุณ  คุณอาจจะไปสุดกว่านี้  แต่มันก็ไม่ได้รับประกันว่าเขาจะพอใจที่จะอยู่กับคุณเมื่อคุณหมดแรงจะวิ่งนะ ยังไม่เคยมีลูก จะรู้ได้อย่างไรว่าอนาคตมันจะเป็นอย่างที่คิด  คนเปลี่ยนในทางที่ดีเมื่อมีลูกมีเยอะแยะ

เคสคุณเหมือนของเพื่อนผมเป๊ะ ผู้หญิงเริ่มจากติดลบ แต่ฉลาดขยันขันแข็ง สู้ชีวิตมาก  ส่วนผู้ชายนี่ลูกเจ้าสัว ออกเฉื่อยๆหน่อย แต่ทำงานนะ  และแฟนก็ไม่ทราบเลยว่าเพื่อนเขาที่เตะบอลด้วยกันตั้งแต่เด็ก เล่นเกมส์ด้วยกัน มันเป็นสังคมนอกห้องที่เกื้อหนุนต่อในอนาคต เป็นคอนเนคชั่นที่คุณไม่มีวันรู้หรอกว่ามันจะต่อยอดไปได้ถึงไหน  คนนึงกลายเป็นเจ้าของธุรกิจส่งออก เป็นอัยการ เป็นข้าราชการระดับสูง  เป็นเจ้าของธุรกิจอสังหา  คุณอาจละเลยส่วนนี้เพราะคุณตั้งใจเรียนมากไป  มุ่งมั่นทำงานจนลืมเคล็ดลัพธ์ความสำเร็จ โนว์ฮาว มันไม่เท่าโนว์ฮู     ในอนาคต คุณสอนพิเศษได้วันละสามพัน แฟนคุณไปตีกอล์ฟกับเพื่อนของเพื่อน  ดีลงานได้กำไรเป็นล้าน  สิ่งนี้ที่คุณต้องเรียนรู้ต่อนะครับ   ว่า elite connection เขาสร้างกันยังไง  ถ้าบ้านยังไม่เคยรวยจะยังมองไม่เห็น  แต่ถ้ารวยอยู่แล้ว สิ่งนี้มีให้ตั้งแต่เกิด  เอาไปต่อยอดได้ตลอดไป  การที่ครอบครัวเขารักและเอ็นดูคุณ   นั่นแหละสุดยอดแล้ว มองดีๆนะครับว่าพ่อแม่เขากำลังจะสอนคุณในการเป็นผู้บริหารที่เก่ง มากกว่าการทำงานเก่ง ลูกสะใภ้อาจจะเป็นผู้บริหารกิจการครอบครัวฝ่ายชายก็เป็นได้   เขาถึงรอที่จะดึงคุณเข้ามามีส่วนร่วมในครอบครัว ลองปรับ mindset ตัวเองดู  ถ้ายังไม่โอเค หาใหม่ครับ   ครอบครัวนี้มีคนรอเข้าคิวอีกมาก
ความคิดเห็นที่ 17
เลิกเลยค่ะ ไปหาแฟนจน ๆ ต้องใช้หนี้กยศ.ต้องส่งน้องเรียน ทำงานตัวเป็นเกลียวเอาค่ะ
สมใจเลย ได้แฟนขยันจ้า พ่อแม่แฟนรักขนาดนี้ โคตรโชคดีแล้วค่ะ จะเอาอะไรอีก
ความคิดเห็นที่ 10
แฟนจขกท.ก็ไม่ได้แย่อะไรนะคะ. อายุ 29 มีเงินเดือน  30,000 ต้นๆ  ถ้าทำงานต่อไป
หน้าที่การงานจะสูงขึ้นไปกว่านี้เงินเดือนก็ขยับตามไป  แถมเขาก็มีเงินเก็บถึงจะไม่มาก
แต่ถือว่าเขาไม่ได้ฟุ่มเฟือยเกินไปนัก(ตามประสาลูกคนมีเงิน)  ตลอดเวลาที่คบกัน
เป็นคนดีที่รักคุณ  สองครอบครัวต่างรักกัน  แค่นี้เราว่ามันเป็นเรื่องราวดี ๆ ที่คุณไม่ควร
มองข้ามแฟนคนนี้ไปนะคะ  คนบางคนไม่ได้ดีพร้อมไปทุกอย่าง  แต่ข้อดีมีมากกว่าข้อเสีย
น่าจะหักกลบลบหนี้กันได้นะคะ  ข้อเสียเรื่องเล่นเกมส์กับสิ่งที่คุณรู้สึกไปเองว่าเขาไม่กระตือรือล้น
ไม่ได้ถึงกับแย่มากนะคะ  คนเราความถนัดไม่เหมือนกัน   เช่น เรื่องธุรกิจ  คุณจะคิดแต่ให้เขาช่วย
คงเป็นไปไม่ได้ถ้าเขาไม่ถนัดหรือไม่สนใจ  ไม่รู้สิ  เราเป็นคนนอก  มองเหมือนคุณเริ่มเบื่อแฟนหรือเปล่าคะ
เลยมองมุมลบไปทั้งหมด  ทั้งที่เราว่าด้านดีเขามีมากกว่า  ทั้งเรื่องการซื่อสัตย์  และเขาคงรักคุณจากตัวตน
ไม่ได้มองเรื่องคุณจน (ลูกคนรวยบางคนไม่สนหรอกแฟนจน ๆ )  
การทำตัวของเขาก็แบบพื้นฐานผู้ชายทั่ว ๆ ไป  ไม่ได้เที่ยวเตร่  ติดเพื่อน ติดเหล้าหรืออบายมุขต่าง ๆ
แค่นี้ก็นับว่าดีแล้วนะคะ

เวลารักใครอยากให้คุณรักที่ตัวตนของเขา  อย่าไปคาดหวังจนสูงเกินไปนัก  อย่าให้คนที่คุณรักต้องแบกรับ
ในสิ่งที่ไม่ใช่ตัวตน  อย่าลืมว่าชีวิตแฟนคุณเขาเป็นมาอย่างไร  เขามีพื้นฐานมาแบบนั้น
กลับกัน ถ้าแฟนคุณคิดบ้างว่า  ทำไมคุณจน  ทำไมถึงมีหนี้
เขาน่าจะไปคบกับผู้หญิงรวย ๆ เหมือนกันดีกว่า  จะได้ไม่ต้องมานั่งเล่นเกมส์ข้าง ๆ แฟนที่ทำงานหัวปั่น
แทนการได้ไปเที่ยว. โน่นนี่  

ไม่ได้ดูถูกคุณเรื่องจนนะคะ  แต่อยากให้เห็นภาพที่แตกต่างกันของคุณทั้งคู่  เลยอยากจะย้ำว่า
ไม่มีใครสมบูรณ์แบบหรอกค่ะ  รวยหรือจนก็คนเหมือนกัน  มองกันที่จิตใจนั้นสำคัญกว่า
ความคิดเห็นที่ 82
ในเมื่อทัศนะคติไม่ตรงกันก็เลิกเถอะค่ะ แล้วไปหาผู้ชายในแบบที่คุณต้องการ จะได้ไม่เสียเวลาทั้งสองฝ่าย แต่ดิฉันเชื่อว่าอย่างแฟนคุณเนี่ย ถ้าเลิกไปมีสาวรอเสียบต่ออีกเพียบ
แล้วอย่าบอกว่าผู้หญิงในpantipที่เห็นใจแฟนคุณส่วนใหญ่เห็นแก่เงินนะคะ ข้อดีของแฟนคุณก็มีเยอะ นอกจากบ้านมีฐานะแล้ว เค้ายังไม่นอกใจ และไม่เคยดูถูกคุณซึ่งมีฐานะลำบากเลย ที่สำคัญพ่อแม่เค้าเอ็นดูคุณมาก ทั้งๆที่บ้านคุณมีแต่หนี้ ทางฝ่ายชายก็ไม่รังเกียจ และยังอ้าแขนรับคุณ แสดงว่าคุณไม่เคยเห็นแม่สามีประเภทที่หวังจะได้สะใภ้รวยสินะถึงแม้ว่าบ้านตัวเองจะรวยมากก็ตามแต่ลูกชายต้องได้ผู้หญิงที่สมน้ำสมเนื้อกัน ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าเค้าไม่ใช่คนที่ใช่สำหรับคุณก็เลิกกับเค้าไปเลยค่ะ อย่าทำให้เสียเวลาทั้งสองฝ่าย แต่ถ้าเป็นดิฉัน ดิฉันจะเปิดอกคุยกับเขา ถ้าเค้าเปลี่ยนไม่ได้แล้วคุณไม่สามารถรับเค้าได้ก็เลิกค่ะ แต่ถ้าคุณรักเขามากและยอมรับในตัวเขาได้คุณก็ต้องเปลี่ยนทัศนะคติของคุณค่ะ
ป.ล. แต่ถ้าดิฉันเป็นแม่ของฝ่ายชายแล้วมาเห็นคุณตั้งกระทู้แบบนี้ ดิฉันจะบอกให้ลูกชายดิฉันเลิกกับคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่