ทำไมการะเกตุถึงทักออกญาโหราธิบดีว่าอักษรไทยมี 44 ตัว ไม่ใช่ 37 ตัว

จากตอนที่ 4 ครับ ตอนที่การะเกตุขอดูหนังสือจินดามณี แล้วทักว่า อักษรไทยไม่ครบ ต้องมี 44 ตัว แต่ในจินดามณีมีแค่ 37 ตัว ที่หายไปเป็นพวกตัวแปลกๆ อันนี้ แท้จริงตามประวัติศาสตร์เป็นยังงัยครับ ลองไปหาๆแล้วไม่เจอข้อมูล หรือที่เหลือมีมามีเอาทีหลังครับ แล้วมาเพิ่มตอนไหนเพราะอะไร มีใครพอทราบมั้ยครับ

ดูละครเลยอยากรู้ประวัติศาสตร์ตามมาด้วยครับ ใครพอทราบประวัติอักษรไทย ช่วยหน่อยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ตรงนี้ละครน่าจะพลาดครับ

เพราะจินดามณีฉบับพระโหราธิบดีมีอักษรครบ ๔๔ ตัวตามปัจจุบันครับ แถมยังระบุต่ออักษรทั้ง ๔๔ ตัวนั้นอย่างชัดเจนว่า

"อักษร ๔๔ ตัวนี้ให้อ่านแต่สองเสียง

อักษร ๑๑ ตัวอยู่บนบันทัดนั้นคือ ข ฃ ฉ ฐ ถ ผ ฝ ส ศ ษ ห ให้อ่านออกเสียงสูงเสมอกันไป

อักษร ๓๓ ตัวอันเหลือนั้นให้อ่านเสียงกลางเสมอกันไปดุจ คงจญ"

ส่วนที่ละครบอกว่ามีอักษรแต่ ๓๗ ตัวนั้น เข้าใจว่าอ้างอิงมาจากหนังสือ Du Royaume de Siam (จดหมายเหตุราชอาณาจักรสยาม) ของ ซิมง เดอ ลาลูแบร์ (Simon de la Loubère) ราชทูตฝรั่งเศสที่เข้ามากรุงศรีอยุทธยาใน พ.ศง ๒๒๓๐ ได้จดตัวอักษรไทยไว้แค่ ๓๗ ตัวเท่านั้น ซึ่งเข้าใจว่าอาจจะจดมาไม่ครบครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview