ไม่มีแม่ ทำพาสปอร์ตยังไงคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือเรามีเหตุต้องใช้พาสปอร์ต ตอนนี้อายุ 17ปีบริบูรณ์ค่ะ แต่อยู่กับพ่อมาตั้งแต่เด็กที่จังหวัดทางใต้ ใช้นามสกุลพ่อ ชื่อเราทะเบียนบ้านอยู่ที่ภาคใต้ค่ะ พ่อกับแม่เราไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ต้องทำยังไงคะ เราติดต่อแม่ไม่ได้เลยค่ะ เราจำเป็นต้องใช้พาสปอร์ตจริงๆ ตอนนี้เราอยู่กทมกับน้าเราค่ะ 😂 มีวิธีไหนพอทำได้ไหมคะ 😭
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เรียนสมาชิกหมายเลข 4390440
กรณีของคุณถ้าไม่สามารถติดต่อมารดาได้และบิดาก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับมารดา ถ้ายังติดต่อบิดาได้ บิดาจะต้องยื่นเรื่องต่อศาลให้ศาลมีคำสั่งให้บิดาเป็นผู้มีอำนาจปกครองแต่เพียงผู้เดียว หลังจากนั้นให้บิดานำคำสั่งศาลไปยื่นเรื่องขอหนังสือยินยอมให้บุตรเดินทางไปต่างประเทศที่สำนักงานเขตหรือที่ว่าการอำเภอแล้วนำหนังสือดังกล่าวไปยื่นเรื่องทำหนังสือเดินทางครับ

likit
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่