ทำไมการให้คะแนนมวย ถึงต้อง10-9ด้วยครับ บางทีรู้สึกไม่ยุติธรรมเท่าไหร่

กระทู้คำถาม

ไม่รู้มีใครคิดเหมือนผมบ้างมั๊ย ว่า9กับ10 มันดูให้ห้วนๆไป บางทียกนี้ชนะเยอะมาก ยกนี้ชนะพอสมควร ยกนี้ชนะนิดเดียว ยกนี้แทบจะเสมอแต่กินนี๊ดดเดียว  แต่ออกมาที่10-9หมด มันดูไม่แฟร์ เห็นบางคนบอกว่ามี10-8 แต่ผมแทบไม่เคยเห็นเลย หรือยกนี้เสมอกันก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน
สมมุติ5ยกแรก ฝั่งแดงเหนือกว่าเยอะมาก แต่5ยกหลังแทบจะเท่าๆกันแต่น้ำเงินกินนิดเดียว แต่คะแนนออกมาเท่ากัน กลายเป็นตัดสินที่2ยกหลัง มันดูไม่ยุติธรรมเท่าไหร่

มันน่าจะให้คะแนนให้ละเอียดขึ้นหน่อยมั๊ย เช่น ยกนี้เยอะหน่อย ให้53-47 ยกนี้ลดลงหน่อยเหลือ53-48 ยกนี้กินนิดเดียว52-49 ยกนี้แทบจะเสมอเลยให้ซัก51-50 แล้วค่อยเอาคะแนนมารวมกัน มันน่าจะดีกว่ามั๊ยฮะ

พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเฉยๆนะฮะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่