รีโนเวทห้องน้ำ อายุ 30 ปี ให้เหมือนใหม่ ในราคาประหยัด คุมงานด้วยตัวเอง

สวัสดีครับ นี่คือการเล่นพันทิปครั้งแรก พึ่งสมัครเมื่อตะกี้นี่เอง555 เล่นยังไม่ค่อยเก่งผิดพลาดไรไปช่วยแนะนำหน่อยนะครับ วันนี้ผมจะมาแนะนำการปรับปรุงห้องน้ำเก่าให้เหมือนใหม่ ก่อนอื่นบอกเลยผมไม่ใช้ผู้รับเหมา ไม่ใช่วิศวะ ไม่ใช่สถาปนิก ไม่ใช่ช่าง ผมมีอาชีพอิสระ อาจจะไม่ถูกหลักอะไรมาก ที่ทราบก็ศึกษาเอา ถามผมรู้ต่างๆครับ
  เอาก่อนอื่นห้องน้ำที่ผมจะทำนี้ เป็นห้องน้ำที่บ้านของแม่ผมเอง อายุก็มากกว่า 30 ปี
ด้านหน้าห้องน้ำเก่ามากกกก คนสร้างตอนแรกก็ตาผมเอง เสียไปล่ะ ผ่านการปรับปรุงปูกระเบื้องมา2-3ครั้ง เนื่องจากเป็นห้องน้ำเก่าพื้นเดิมมันต่ำมาก ต่ำกว่าพื้นครัวเกือบ 30 ซม. ประตูสูง1.5 ม. ต่ำไปไหน

ด้านใน ประตูบานนี้ อายุแก่กว่าผม

ผนังกับพื้นผ่านการปรับปรุงล่าสุด เมื่อ 10 ปีก่อน
ข้างนอก
นี่คือปัญหาใหญ่สุด คือหลังคาห้องน้ำเดิมต่ำกว่าหลังคาครัว และยังอยู่ใต้ชายคาครัวด้วย เพราะมันจะเป็นปัญหาในการยกพื้นห้องน้ำขึ้นมา

ต่อไปคือการเริ่มทำงาน
วันที่ 1 สำรวจห้องน้ำ วัดระดับ ระยะต่าง ๆ เพื่อนำไปออกแบบครับ (ร่างแบบคร่าวๆ)

ภาพระยะต่างๆครับ  ระดับพื้นกับหลังคาต่ำมาก 1.65 ม. ห้องน้ำกว้างพอสมควร 2.5*2.4 ม.

ปัญหาที่เจอคือ
                  -ระยะท่อส้วม ที่ต้องขยับตำแหน่ง
                  - ระดับพื้นและหลังคาต่ำมาก
พอวัดเสร็จก็เปิดคอมออกแบบกันเลย ผมใช้โปรแกรมsketchup ในการออกแบบ สามารถหาโหลดได้ฟรีทั่วไปครับ เล่นง่ายไม่ยาก ฝึกยูทูป

ออกมาคร่าวๆครับ จากนั้นเราก็คำนวณของที่จะใช้
ตอนบ่ายๆก็ออกไปซื้อของล็อตแรกที่โฮมโปร
มีกระเบื้องผนัง 3 ลาย พื้น คิ้ว วงกบ ประตูพีวีซี (200*70ใช้อย่างหนาครับสวยและทนดีใช้ได้นาน)
ชักโครกยี่ห้ออเมริกัน อ่างล่างหน้าอเมริกัน ชุดก็อกสะดืออ่าง กระจก สายชีดชำระ วาล์วน้ำต่างๆ
ปูนกาวจรเข้แดง ปูยาแนว ราวผ้า
ค่าเสียหายรอบเรก 13,000 บาท (โฮมโปร)
ขนลงไว้ที่บ้าน ล่ะแวะสั่ง อิฐบล็อค 150 ก้อน ทรายหยาบ 1 คิว ทรายละเอียด 1 คิวปูนเสือเขียว 6 ถุง ฟ้าอีก 4 ถุง เหล็กเส้น 6 มม 2 เส้น  ท่อพีวีซี ข้อต่อต่างๆ
ค่าเสียหายรอบนี้ -ทราย 2 คิว       1000 บาท (600+400)
        -ปูน                    1100  บาท
        -บล็อค                 670   บาท
                           -เหล็กกับท่ออื่นๆ 400 บาท
                      รวม                    3170   บาท
เสร็จงานวันแรก พรุ่งนี้ค่อยเริ่มงานใหม่ นัดช่างไว้ ล่ะ

วันที่ 2 งานรื้อห้องน้ำ

งานนี้ทุบอย่างเดียวววว

ประตูก็ไม่เหลือ…

หลังคาก็ไม่รอด  รื้อให้หมด…

จากนั้นก็สกัดรูส้วม เพื่อวางตำแหน่งท่อขนาด 4” (งานนี้มันก็จะหอมหน่ิอยๆ) ลืมบอกครับ ระยะท่อส้วมต้องห่างจากผนังหลังชักโครกประมาน 31 ซม. ครับ ส่วนด้านข้างก็ตามใจเจ้าของ ของผมวางชักโครกห่าง 50 ซม.

เริ่มปรับพื้นด้วยทรายหยาบ

ลืมถ่ายภาพตอนสวมท่อ เซงเลยครับ55 คือหากสวมท่อเสร็จก็เทคอนกรีตทับนิดหน่อย จากนั้นถมทราย  เพื่อไม่ให้ท่อส้วมใหม่มันทรุด

แปบเดียวสี่โมงเย็นต้องรีบหน่อย จากนั้นก็อัดน้ำครับ ให้ทรายมันยุบตัวลงหน่อยรอเทคอนกรีต อย่าลืมหาระดับพื้นไว้เลยน่ะครับลาดเอียงทางไหน เท่าไหร่ ของผม ลาดเอียงลงที่ 5-7ซม.

เทคอนกรีตครับ เป็นปูทราย เทหนาอยู่ที่ 7-10 ซม. ของผมไม่ได้ใส่พลาสติก และเหล็กน่ะครับ เพราะเทบนพื้นเดิมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความชื้น อีกอย่างประหยัดงบส่วนนี้ไปครับ เพราะพื้นห้องน้ำไม่ได้รับน้ำหนักมาก หากต้องการใส่พลาสติก กับเหล็กก็สามรถใส่ได้น่ะครับ

เทเสร็จแล้ว ปรับระดับเรียบร้อย แนะนำให้ปรับระดับตั้งแต่ตอนเทครั้งแรกเลยครับเพื่อประหยัดงบและเวลา เพราะเวลาปูพื้นก็แค่ปาดปูกาวล่ะลงแผ่นกระเบื้องได้เลย รวดเร็วประหยัดงบไปได้อีก
เสร็จงานวันที่ 2 ครับวันนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายในเรื่องงานก่อสร้างครับ แต่มีความอาหารกลางวันค่าเหล้าช่าง200..55

วันที่ 3 งาน ก่อผนัง และตั้งวงกบ

เริ่มก่อผนังบล็อค

ก่อผนังเบิ้ลออกมา10 ซม สูง1.2 ม.

ก่อผนังเบิ้ลออกมา 10 ซม. สูง .85 ม. (ฝั่งอ่างล้างหน้า)

เนื่องจากของเดิมมันเป็นเล็บเสา ดูแล้วมันไม่สวยงาน เลยก่อเป็นผนังไปเลย ไม่ต้องเห็นเสา (ผนังกว้าง .9 ม.สูงชนฝ้า2.4 ม.)
งานก่อ ใช้ช่าง 2 คน ประมาณครึ่งวันก็เสร็จ
ช่วงบ่าย ตั้งวงกบประตู

เตรียมวงกบ ประกอบ ดามแบบเสร็จสับ

จากนั้นก็ตั้งวงกบ หาระดับ และ เทเอ็นข้างเสา
หมดไปอีกหนึ่งวันครับ วันนี้งานมันช้าหน่อยเพราะผนังเดิมไม่ได้ระดับเลยต้องหาแนวใหม่หมด
เสร็จงานวันที่ 3 ค่าเสียหายวันนี้ มีค่าลวด ตะปู ประมาณ 100 บาท
เหมือนเดิมค่าข้าวกลางวันกับค่าเหล้าขาว 300 บาท ตอนเย็นมีกับแกล้มนิดหน่อย 555

วันที่ 4 ก่อส่วนที่เหลือ เทเอ็นประตู งานฉาบ

แบ่งกันทำงาน ฉาบ กับก่อครับ

ฉาบผนัง

ฉาบล่ะก็ฉาบ

ฉาบด้านหน้า
เสร็จไปอีกวันครับ

วันที่ 5 เริ่มงานปูกระเบื้อง

หาระดับแนวกระเบื้องก่อนครับ

แกะกล่องมาก็เจอเลย555 ลืมบอกไป กระเบื้องผนังที่ซื้อเป็นล็อตโละสต็อคน่ะครับ ลดราคาถูกมาอีกหน่อย มีจำนวนจำกัด ไม่รับคืน(กรณีเหลือ) แต่หากแตกในกล่องคืนได้น่ะครับ แต่ผมไม่ซีเรียสเจอแผ่นที่แตก เก็บสะสมไว้ก่อน เอาไว้ทีหลัง(เพราะยังไงเราก็ได้ตัดอยู่ล่ะ)

จากนั้นช่างก็เริ่มลงมือ

ปูไปแก้ไป เพราะผนังมันไม่ค่อยได้แนว

ปูไปเรื่อยๆ

เสร็จงานวันที่ 5 ครับปูไปได้ประมาณครึ่งนึ่งของผนัง
ค่าเสียหายวันนี้ 2000 (ช่างเบิกเงินครับ คนล่ะ 1000 ) ลืมบอกค่าจ้างช่างครับ มีช่าง 2 คน คนนึง 500 ต่อวัน อีกคน 400 บาท ต่อวัน เลี้ยงข้าวเที่ยง เหล้าตอนเย็นอีกนิดหน่อย 55

วันที่ 6 ปูกระเบื้อง

ปูกระเบื้องผนัง รวมถึงวางท็อบแกรนิตโต้สีดำ

จากนั้นก็ปูผนังฝั่งหลังกระจก เป็นกระเบื้องแกรนิตโต้สีครีม (ใจจริงอยากได้ลายหินอ่อน แต่พอดีมันเหลือจากงานก่อนๆ ไม่เป็นไร เดี๋ยวค่อยหาลายหินอ่อนโอกาสมาปูทับใหม่555)
ภาพมุมกว้างๆ เสร็จไปล่ะกับกระเบื้องผนังต่อไปก็ปูพื้น

วันที่ 7 ทำหลังคา ฝ้าเพดาน  เดินไฟ ต่อระบบน้ำ

ใช้แผ่นหลังคาเดิม แต่เปลี่ยนโครงไม้ใหม่ เปลี่ยนแผ่นใส่ใหม่ครับ

ทำโครงฝ้า แล้วอัดซิลิโคน รอยต่อต่าง ๆ รูต่างๆ ครับ

ทำโครงเสร็จก็ขึ้นแผ่นได้ ผมตั้งใจเว้นช่องเเสงได้ด้วย เพื่อจะได้มีแสงแดดเข้ามาได้บ้าง และเพื่อความสว่าง ประหยัดไฟ

รวดทำไฟไปด้วยครับ

ต่อท่อน้ำทิ้ง

วันที่ 8 ติดตั้งสุขภัณฑ์ ทำสี

โคมไฟดาวน์ไล LED ราคา 199 ครับ

ติดน้ำอุ่น เก็บยาแนว(ใกล้เสร็จแล้วววว)

กระเบื้องเหลือ เลยลามมันข้างนอกหน่อย

งานนี้ใช้เวลาประมาน 9-10 วัน
ค่าใช้จ่ายประมาน 25000-30000 บาท  (ไม่รวมเครื่องทำน้ำอุ่น)เพราะมีงานที่ทำนอกเหนือจากห้องน้ำอีก 555 ลามไปเรื่อย
ที่จริงมีรูปข้างนอกหลังจากนี้อีก เดี๋ยวค่อยมาอัพใหม่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่