Macbook กลางปี2006 เผลอฟอร์แมต Hdd หายเกลี้ยงเลย partition ก็ไม่เหลือ ไม่ได้สำรองข้อมูลหรือทำTime machinไว้ทำไงดีคับ

กระทู้คำถาม
ตอนแรกเป็น os x 10.5.8(Leopard )ครับ ทีนี้จะอัพเป็น 10.6.XX (Snow Leopard) แต่ตอนติดตั้งและจะแบ่ง พาร์ทิชั่นดันไปฟอร์แมตพาร์ทิชั่นของ Hdd หลักหายหมดเกลี้ยงเลยครับ  มีไฟล์ติดตั้งที่เป็นไฟล์ .Dmg ทำบูทใส่ไว้ในFlash drive usbเรียบร้อยแล้ว แต่พอทำไปถึงตรงที่ให้เลือก drive หรือ พาร์ทิชั่น เค้าบอกว่าต้องเชื่อมต่อhddภายนอก หรือดึง ข้อมูลจาก time machine  มันไม่ได้สำรองข้อมูลอะไรไว้เลย เห็นเค้าบอกต้องหาmacbookอีกอันมาเชื่อม แต่คนรู้จักไม่มีใครมีเลยครับ สายพ่วงก็ไม่มี T_T  ถ้าซื้อแผ่นมาใส่จะติดตั้งได้ไหมครับ แต่มันก็คงเหมือนกันกับ  usb เพราะไม่มีพาร์ทิชั่นหรือ hddให้ติดตั้ง  เกรงว่าถ้าถือเข้าศูนย์แอปเปิ้ลไปพนักงานจะตาค้างกันหมด ว่ารุ่นนี้ยังมีหลงเหลืออยู่ในโลกอีกเหรอ ถ้าเอาไปคงเสียเงินเยอะแน่ๆ เพราะ ผมเห็น os x snow Leopard ไม่มีใน os x store แล้ว (แต่คิดว่าในแผนก service ต้องมีแน่นอน แต่คงประมาณ 1000บาท+ คือตอนนี้จนมากก..ก)
เลยอยากขอความเห็นจากท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่