ฤกษ์สึกเป็นเรื่องปกติที่เจ้าอาวาสจะไม่ดูให้หรือป่าวครับ

ตอนนี้ผมมีแผนจะบวช ผมไปติดต่อเจ้าอาวาสมาแล้ว 3 ครั้ง เจ้าอาวาสก็ไม่ยอมดูฤกษ์สึกให้ บอกแต่ว่าให้บวชก่อน  ซึ่งทำให้ผมลางานไม่ถูกเลย (ลาได้ 15 วัน)
อยากทราบว่า เป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับที่จะไม่ดูให้

ถ้าผมสึกตามปฏิทิน วันธงชัยได้ไหมครับ

เหตุผลที่บวช คือ แก้บน+ให้พ่อแม่ด้วย

*ฤกษ์สึก หลายคนทักว่าให้ดูสำคัญกว่าวันบวช ถ้าสึกไม่มีฤกษ์จะเสียสติ ไม่ดี -  ผมไม่ค่อยเชื่อนะ แต่ทักกันเยอะเลยเริ่มกลัว*
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่