ความรู้สึกเหมือนใช้เงินซื้อเกรดวิชานี้ เพราะว่าการทำโครงงานชิ้นนี้ใช้เงินสูงมาก

มันเป็นทางการมากๆจริงๆ ผลเกิดจากมีรุ่นพี่ไปเเข่งโครงงานคุณธรรมมาได้ระดับเทศในสาขาวิชาสังคม ทีนี้ครูเขาก็เลยให้พวกเราทำกันมั่ง เเล้วเอามาเเข่งขันกันภายในห้องเรียน!!!  ใช่ค่ะ เเข่งขันกันภายในห้องเรียนซึ่งก็ไม่รู้ว่าทำไมต้องทำอย่างเป็นทางการด้วย ไหนจะรูปเล่มเอย ผังบอร์ดเอย คือทุกอย่างทางการหมด คืออดีตตอน ม.2 ทำโครงงานวิทย์ทางการสุดก็เเค่ทำใส่บอร์ดสามพับที่ทำกันเองได้หรือไม่ก็ซื้อในราคา 80 บาท เเล้วไปนำเสนอในเเล็บของโรงเรียน เเต่นี่ค่ะโครงงานสังคมบอร์ดต้องสั่งทำค่ะ!!! เพื่อให้เหมือนทุกอย่างตามที่ครูเเกกำหนดมาให้ ส่วนที่ 1 เเละ 3 ต้องกว้าง 60 ส่วนที่ 2 ต้อง กว้าง 120 เเละสูง 65 เซนติเมตร เเละต้องพับให้ได้ 4 พับ บอร์ดเนี๊ยบ เเล้วครูเเกเป๊ะมากอ่ะค่ะ เเบบวัดทุกนิ้วทุกเซนติเมตรทุกมิลเเกเเบบเวอร์วังมาก คือก็เเค่เเข่งขันกันภายในห้องเรียนไม่ได้โชว์ใครไหมล่ะคะ  เเล้วรูปเล่มต้องทำทั้งหมด 5 เล่ม ซึ่งรายงานพิมพ์กันก็ตกประมาณ 20-30 หน้า ค่ะซึ่งต้องเเบ่งเป็นปริ้นท์สี 2 เล่ม เเละขาวดำอีกสองเล่ม รวมทั้งหมด 5 เล่มง ไม่พอค่ะห้ามใส่สันนะคะต้องใส่สันกาว เล่มละ 50 บาทค่ะ 5 เล่ม รวมถึงค่าปริ้นท์เอกสารด้วยเสียเงินไปทั้งหมด 315 บาทค่ะ เเละผังบอร์ดวันนี่ไปสั่งทำมาค่ะ 800 บาท คือเเบบเเพงเกินไปไหมเอาจริงคือไม่มีตังจะกินข้าวเเล้วปะวะ คือไม่ไหวค่ะจริง ไม่กล้าขอผู้ปกครองเลยบางทีเพราะมันเป็นจำนวนเงินที่ค่อนข้างที่จะเยอะพอสมควรคือสัปดาห์ที่ผ่านมา ก็เจียดทั้งเงินค่าขนมเงินเก็บเเละขอผู้ปกครองบ้างไปจ่ายค่างาน สรุปคือสัปดาห์นั้นเหลือค่าขนมไว้กินข้าวบลาๆๆ 30 บาท คือโครงงานวิชาเดียวเเข่งขันกันภายในห้องหมดไปเกือบพัน  ซึ่งพอนำไปพรีเซนต์อะไรเรียบร้อยก็ทิ้งไหมล่ะคะ บอร์ดใจจริงไม่อยากสั่งทำเลยค่ะจริงๆ เพราะทำเองใช้งบเพียง 120 บาทเท่านั้น เเต่เคยทำไปส่งเเล้วค่ะโดนตีงานกลับเขาครูเเกเลยประกาศเป็นเอกฉันท์ให้สั่งทำ วงเงินในการสั่งทำอยู่ที่ 400-1000 บาท ซึ่งเพื่อนกลุ่มอื่นๆที่ไปสั่งทำมาก 500+ ทุกกลุ่มค่ะตอนนี้เห็นจ่ายน้อยสุดก็เเค่ 800 มาที่สุดก็ตันหลอดเเหละค่ะ 1000 บาท คืออยากรู้จำเป็นต้องมาขนาดนี้ไหม😥😥 ถ้าเด็กคนไหนไม่มีเงินทำล่ะคะจะทำยังไง มีเพื่อนเราเคยค้านค่ะว่าถ้าไม่มีเงินจะทำยังไง ครูเเกบอกงานงานของพวกเธอ พวกเธอก็รับผิดชอบกันเอง ทุกวันนี้รู้สึกเหมือนใช้เงินซื้คะเเนนซื้อเกรดวิชานี้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่