[แปล] ไขความข้องใจตลอดสองเดือน สรุปแล้ว Momoland - Bboom Bboom เหมือนเพลงไหนกันแน่!? ที่คุณรู้แล้วต้องอึ้ง!!!?

ก็อย่างที่ทุกคนทราบกันดีนะครับว่าเมื่อตลอดสองเดือนที่ผ่านมา ห้องกรุงโซลได้พบกับมรสุมครั้งใหม่ ที่ไม่ใช่เนติเซน ที่ไม่ใช่กองอวย ที่ไม่ใช่ทำตัวสวนกระแสแล้วเปรี้ยวปากอยากบอกคนอื่น และที่ไม่ใช่พลีชีพ ซึ่งผมก็อยู่ในนั้นด้วย 555

นั้นก็คือ....

เรา sips tea ท็อปปิคนี้มาตลอดช่วงการโปรโมทเพลงนี้ของ Momoland บ้างก็อยู่ยงคงกระพัน บ้างก็ล้มหายตายจากกันไป แต่อย่างไรก็ตาม ถึงขาเสี้ยมจะแอบมาตั้งกระทู้แบบนี้ทุกวัน (และเราก็เปิดอ่านทุกครั้ง) พวกเราก็น่าจะยอมรับกันนะว่าเราคงรู้สึกเบื่อๆ เพลียๆ เซ็งๆ กันบ้าง จะเผือกดราม่าอะไรก็มีแต่โมโมแลนด์ ขาดอรรถรสขาดสีสัน ไม่แหกวงอื่นบ้างละครับ
ในมุมแฟนคลับก็น่าจะทำใจชินกันแล้วบ้างไม่มากก็น้อย มีทั้งกระทู้ก๊อปทำนองเพลง ก๊อปท่าเต้น ก๊อปแนวเพลง ยันไปจนถึงก๊อปกระแสว่าที่เกาหลีเพลงมันดังเหมือนกับเพลงนู้นนี่นั้นมั้ย
ถ้าจะว่าทำนองเพลงอันนี้โอเค แต่ถามเรื่องก๊อปกระแส....... ใช้อะไรคิดครับ

โอเค เกร่นกันแค่นี้ เข้าเรื่อง งั้นเรามาดูกันเลยดีกว่าว่าเพลง Bboom Bboom เค้าไปก๊อปใครกันแน่?
ตอนอ่านก็เปิดคลอเบาๆ นะครับ ช่วยโปรโมทให้เค้าหน่อย

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

.

เคสแรก: Serebro - Mi Mi Mi

เอาตรงทฤษฎีกันก่อน
____
การเดินคอร์ด (Chord progression) ของเพลง Bboom Bboom
คอร์ดตลอดทั้งเพลง: | Ebm – Bb – | B – Db –
พรีคอรัส/พรีฮุค/ท่อนจักกูมัมบวา จักกูวา--: | Ebm – – – | Db – – – | B – – – | Bb – – – | Ebm – – – | Db – – – | B – – – | (ถึงท่อนฮุคก็เปลี่ยนเป็นแบบแรกเหมือนเดิม)

การเดินคอร์ด (Chord progression) ของเพลง Mi Mi Mi
คอร์ดตลอดทั้งเพลง : | Dm – C – | Bb – A –
____

ถึงการเดินคอร์ดของทั้งสองเพลงแทบจะไปคนละคีย์เลย แต่ที่เราฟังแล้วมันตะหงิดๆ ก็เพราะว่าคอร์ดพรีคอรัสของ Bboom Bboom กับคอร์ดของ Mi Mi Mi มันวางในแพทเทิร์นที่เหมือนกันคือ i-VII-VI-V
แต่ คอร์ดทั้งเพลงของ Bboom Bboom แพทเทิร์นมันไม่เหมือนกับ Mi Mi Mi เลย ซึ่งแพทเทิร์นของคอร์ด Bboom Bboom คือ i-V-VI-VII

เอาง่ายๆ คอร์ดทั้งเพลงกับคอร์ดพรีคอรัสของ Bboom Bboom คีย์เหมือนกัน แค่จัดเรียงต่างกัน และพรีคอรัสไล่คอร์ด 4 ห้อง แทนที่จะเป็น 2 ห้องเหมือนคอร์ดทั้งเพลง

...งงใช่มั้ยละครับ งั้นเปลี่ยนเป็นแบบที่ชาวบ้านเข้าใจดีกว่า

- เนื้อเพลงยังไงก็แตกต่างกันแน่นอน อันนี้เข้าใจได้
- โน้ตของตัวเนื้อเพลงแตกต่างกันหมดเลยในทุกๆส่วน
- ท่อนแรปมันก็ไม่เหมือนกันเลยนะ
- Mi Mi Mi ไม่มีท่อนพรีคอรัสที่ไล่คอร์ดต่างกันเหมือน Bboom Bboom
- Mi Mi Mi ไม่มีบีทเบรคดาวน์ที่เป็นแนว Trap (ตรงท่อนแรปของ Bboom Bboom)

โดยสิ่งที่ทำให้ทุกคนฟังแล้วฟันธงโช๊ะเด๊ะไปเลยว่าก๊อปแน่ๆ ให้ผมเดาง่ายๆนะ คือ
- แนวเพลงเหมือนกัน (ทั้งสองเพลงเป็นแนว electro-swing pop) และเพลงในแนวนี้ส่วนมากกกกกก บีท-จังหวะมันจะเหมือนกัน
ก็เหมือนกับเพลงแนว Trap ที่ส่วนมากจะเป็นแนวช้าๆ มีเสียง Hi-Hat (เสียงแกร๊กๆๆๆๆๆที่เป็นเอกลักษณ์)
หรือแนว Soultronica ที่ใช้เสียงดนตรีแบบ Electronica ยุค 80s แต่ใช้ทำนองแบบ Soul ยุค 90s พร้อมเอเลเมนต์ย้อนยุคต่างๆ เช่น Reverb หนักๆ เสียงเบียโนก้องๆ เป็นต้น
ปล.ผมเห็นยูสคนนึงบอกว่าเพลง Loona - New กับ The weeknd - I feel it coming เหมือนกัน อันนี้คือมันแนวเพลงเดียวกันครับ คือแนว Soultronica ไม่แปลกที่จะได้กลิ่นอายเดียวกัน

- ตัวเครื่องดนตรีที่ใช้มันเหมือนกัน คือตัวอินโทรที่ใช้เสียงกีตาร์โปร่งเหมือนกัน และคาดว่ายังไงทุกๆคนก็ต้องคิดว่าเสียงแซกโซโฟนที่เป็น Riff มันต้องก๊อปชัวร์ป๊าบ ฟังยังไงก็เหมือน
แต่ไม่ใช่ครับ ทั้งสองอย่างเลย แค่การเล่นโน้ตก็ไม่เหมือนกันแล้ว แถมเสียงแซกโซโฟนของ Bboom Bboom ยังสูงกว่าของ Mi Mi Mi ซะอีก

แต่ก็ไม่แปลกแหละครับ ธรรมชาติมนุษย์ ฟังแค่เสียงดนตรี เฮ้ยเหมือน ก็สรุปรวดยอดไปเลยว่าก๊อป ปิดใจไม่ยอมรับความคิดเห็นข้อโต้แย้งใดๆ
และหลังจากนั้นก็จะมีการจับผิด ลามไปยังเพลงอื่นๆอีก (สปอย: ฟังยังไงครับเนี่ย ไม่เห็นเหมือนกันเลยซักเพลง)

.

เคสที่สอง: EXID - Are you hungry?

____
การเดินคอร์ด (Chord progression) ของเพลง Are you hungry?
คอร์ดอินโทร: | Ebm – Gb – | Ab – B –

ในแพทเทิร์นของมันคือ i-III-IV-VI ซึ่งแตกต่างจากทั้ง Bboom Bboom และ Mi Mi Mi
แถมทั้งเพลงก็ไม่เหมือนกันอีก ถ้าจะเหมือนกันก็แค่ตัวบีท ซึ่งก็เอาเรื่องผิดไม่ได้ งั้นข้อนี้ปัดตกนะครับ
____

.

เคสที่สาม: BTS - DNA

____
การเดินคอร์ด (Chord progression) ของเพลง DNA
คอร์ดทั้งเพลง : | Dbm – Ab – | AMaj7 – B –

ในเคสนี้จะค่อนข้างน่าสังเกตนิดนึงคือ ตัวแพทเทิร์นของคอร์ดในเพลงนี้คือ i-V-VIMaj7-VII ซึ่งคล้ายกับเพลง Bboom Bboom มากที่สุด แต่นอกจากนั้นก็ไม่เหมือนกันเลยครับ ทั้งเนื้อเพลง ทำนอง จังหวะ เสียงดนตรี เสียงบีท (การเดินคอร์ด/แพทเทิร์นคอร์ดในทางกฏหมายก็เอาผิดไม่ได้ด้วย เพราะไม่ใช้สิ่งที่จะจดลิขสิทธิ์ได้ ไม่เหมือนเนื้อร้องและทำนอง)
และอีกอย่างนึงก็คือเพลงนี้มีการใช้ท่อนพรีคอรัสเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้เดินคอร์ดเปลี่ยนไปเหมือน Bboom Bboom
____

ยังมีอีกครับ

เคสที่สี่: T-ara - Number Nine

____
การเดินคอร์ด (Chord progression) ของเพลง Number Nine (แค่อินโทร)
คอร์ดอินโทร : | F#m – – – | C#m – – – | E – – – | B – C# –

แพทเทิร์นคือ  i-v-VII-IV-V ดูยังไงก็ต่างกัน แค่เสียงกีตาร์โปร่งเองที่เหมือน
____

ยังมีต่อครับ

เคสที่ห้า: EXID - DDD (แค่ท่อนคอรัส กับท่อนพรีคอรัสของ Bboom Bboom)

อย่าลืมซิครับว่าคนแต่งอ่ะมันคนเดียวกัน ก็พี่เสือ Shinsadong Tiger ไง เค้าก๊อปเพลงตัวเองมันก็ไม่แปลกหนิ
ถ้าจะเหมือนก็แค่เสียงร้องที่ลากยาวแค่นั้นเอง เอาผิดไม่ได้ครับ

อีกซักเพลงครับ

เคสที่หก:  Orange Caramel - My Copycat

เอาจริงๆ เพลงนี้ไม่ได้ก๊อปหรอก แต่มันอยู่ในแนวเพลงเดียวกันคือ electro-swing pop อันนี้ก็คือการยกตัวอย่างว่าทำไมเพลงแนวนี้มันถึงเหมือนกัน ก็ลองฟังดูซิครับ เสียงแซกโซโฟนก็มี กีตาร์ก็มี แต่ฟังยังไง๊ยังไงก็ไม่ก๊อป เพราะอะไร เพราะเค้าไม่ก๊อปไง เอ้อ
แล้วทางคนเขียนก็บอกด้วยว่าเพลงนี้ดีกว่า Bboom Bboom ซะอีก คหสต. เนาะ

.

โอเคครับ ตอนนี้ทุกคนก็น่าจะหมดข้อสงสัยแล้วนะครับว่าแท้จริงแล้วเพลง Bboom Bboom ของ Momoland นั้น
ไม่ได้ก๊อปใคร

ถ้าจะไปแถลงไขว่าเค้าก๊อปนู้นนี่นู้นก็ไปถามคนประพันธ์ ไปเขียนอีเมล์จดหมายเปิดไปที่ทางค่ายเอานะครับ
ไม่ใช่มานั่งแซะบนเว็บบอร์ด แซะบนนกฟ้าแล้วไม่เกิดประโยชน์อะไร นอกซะจากจะมีคนแปลเป็นภาษาอังกฤษให้

ไม่ดูกระทู้ที่ตัวเองทำเล๊ย 5555 แต่ละอัน //ปล. ผมเปิดใจให้ทไวซ์แล้วนะครับ แฮะๆ
แล้วที่สำคัญ โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน และการแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ
สวัสดีครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่