ถ้าเราเป็นพนักงานบัญชี แล้วหัวหน้าต้องการให้เซ็นงบการเงิน

เราเป็นพนักงานบัญชีบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง แต่เราดูแลแค่ส่วนงานเดียว เช่น บัญชีเจ้าหนี้ หรือลูกหนี้ แต่เราไม่ได้เป็นคนปิดบัญชีแต่ละเดือน และถ้าหัวหน้าต้องการให้เราเป็นคนเซ็นต์งบสิ้นปี ภงด.50 (เพราะหัวหน้าเป็นต่างชาติ) เป็นผู้ทำบัญชี แต่ผู้สอบบัญชีก็ใช้บริการของ Big4 แห่งหนึ่ง ไม่ทราบว่าในทางกฏหมายเราเสียเปรียบตรงใหนหรือเปล่าคะ ความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นมีอะไรบ้างคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่