[CR] รีวิวรีโนเวทบ้าน

สวัสดีค่ะ บ้านหลังนี้เริ่มมาจาก มีคนรู้จักมาบอกต่อว่ามีบ้านหลังนึงอยากขาย2.8ล้าน /เนื้อที่111ตรว.และราคานี้ห้ามต่อแล้วนะ แม้แต่บาทเดียวก็ห้ามต่อและต้องออกค่าโอนเอง
ตอนแรกก็ขับรถเข้ามาดูเฉยๆ ไม่ตั้งใจจะซื้อเลย เพราะเป็นบ้านซอยตันหลังสุดท้าย พื้นที่บ้านเป็นรูปสี่เหลี่ยมคางหมู หน้าบ้านแคบและข้างในกว้าง ฉากออกเป็นมุมแหลมๆอยู่มุมนึงด้วย แต่พอลองเดินเข้ามาในบ้านกลับถูกโฉลก อากาศดีและร่มเย็นมาก เรากับแฟนจึงตัดสินใจซื้อ
ขั้นตอนการกู้ T_T
ป้าเจ้าของบ้านมีท่าทีกลัวเราจะโกงอยู่ตลอดเวลา เราขอดูสำเนาโฉนดก่อนก็ไม่ให้อะไรเลยสักอย่าง หลังจากวางเงินมัดจำถึงจะเห็นเอกสารและเริ่มทำสัญญาซื้อขาย
ซึ่งป้าให้เวลาแค่30วันในการกู้ ซึ่งลูกป้าทำงานธนาคารสีม่วง(เราไม่ได้ยื่นกู้ธ.นี้นะคะ) ลูกป้ายืนยันว่าให้แค่30วันก็พอ ทันแน่นอน
ถ้าไม่ทันจะยึดเงินมัดจำ
โอ้ย~~~~มันจะไปทันได้ยังไงล่ะคู้ณณ
สรุปกินเวลาไป2เดือนกว่า แต่ป้าก็ไม่ได้ยึดเงินเรานะ

อันนี้เป็นภาพวันแรกที่เข้ามาดูบ้านค่ะ

พื้นที่ข้างบ้านเป็นสวนผักและผลไม้ค่ะ มีทุกอย่าง ส้ม กล้วย ละมุด ลำไย แก้งมังกร มะม่วง มะขาม ชมพู่ ฝรั่ง บลาๆๆ
คือแบบว่าถ้าซอมบี้บุกโลก เราไม่อดตายแน่นอน 555

บริเวณพื้นชั้นล่างปูด้วยหินอ่อน มี1ห้องนอน 1ห้องน้ำ 1ห้องนั่งเล่น และ2ห้องครัวค่ะ

ห้องครัวที่1

มีประตูทะลุไปด้านหลังบ้าน ซึ่งเป็นส่วนของห้องครัวที่2

ชั้น2 พื้นบ้านปูด้วยไม้ปาร์เก้ทั้งหมด มี3ห้องนอน 1ห้องน้ำค่ะ

ห้องน้ำชั้น2ค่ะ มีอ่างอาบน้ำดั๊วะ แต่มันแปลกๆไปหน่อย

เริ่มต้นด้วยการทุบๆและก็ทุบๆๆ ทุบผนังด้านข้างออก ทั้ง4ช่องค่ะ เพื่อให้บ้านสว่างๆดูโปร่งดีค่ะ

ผนังฝั่งสวนชั้น2ค่ะ

ผนังชั้น2ค่ะ
ใส่กรอบกระจกอลูมิเนียมสีดำบานใหญ่ๆ ค่าเสียหายช่องละ8,000บาทค่ะ
ตัดต้นไม้ออก เพราะส่วนใหญ่มีแต่ไม้ผลค่ะ

ทาสี งบ50000บาทค่ะ ไม่รวมหลังคา
หลังคาไม่ได้ทาสี งบหมดค่ะ

พื้นที่หลังบ้านที่ป้าเจ้าของเดิมต่อไว้ เราก็กั้นผนังปิดทึบ ใส่หน้าต่าง ทำเป็นห้องครัวค่ะ

อยากให้ห้องครัวโปร่งๆสูงๆนิดนึงค่ะ ก็เลยให้ช่างตีฝ้าติดกับหลังคาไปเลย

เว้นช่องหน้าต่างเดิมไว้ ทำเป็นช่องส่งอาหาร ระหว่างห้องครัวกับโต๊ะกินข้าวค่ะ
ช่องนี้ มีคนหลายคนสบประมาทว่า ไม่ได้ใช้หรอก แต่เราใช้บ่อยมากค่ะ

ส่วนของบันไดก็กั้นผนังปิดไปเลยค่ะ จะได้ตัดปัญหา เรื่องแอร์และลูกปีนบันไดค่ะ

ใส่โคมไฟสักหน่อย

ส่วนของสวน เหลือไว้แต่ต้นไม้ใหญ่ริมรั้วค่ะ

ปลูกหญ้าให้ลูกชาย
ชื่อสินค้า:   รีโนเวท เปลี่ยนบ้าน20ปี งบ4แสน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่