สอบถามเรื่องเกี่ยวกับยึดทรัพย์ผู้ค้ำประกัน

สวัสดีค่ะมีเรื่องรบกวนปรึกษาตอนนี้เครียดมากๆ เริ่มเลยนะคะ
        เรื่องมีอยู่ว่าแม่เรามีที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างซึ่งเป็นบ้านที่อยู่อาศัยปัจจุบันนี้โดยเอาจำนองไว้กับธนาคารอาคารสงเคราะห์ปัจจุบันเป็นหนี้ค้างชำระประมาณ1.3 ลบ และธนาคารอาคารสงเคราะห์ก็กำลังจะยึดทรัพท์ พอเราทราบเรื่องก็ตั้งใจว่าจะนำเงินไปปิดให้พอเข้าไปติดต่อธนาคารกลับพบว่าแม้เราจะปิดบัญชีได้ก็จริงแต่ไม่สามารถไถ่ถอนจำนองได้เพราะที่ดินแปลวดังกล่าวโดนธนาคารออมสินแจ้งขอเบิกโฉนดเนื่องจากโดนอายัดทรัพย์เพราะ แม่เราไปค้ำประกันหนี้ให้เพื่อนแล้วเพื่อนไม่จ่ายธนาคารออมสินเลยฟ้องและแจ้งยึดทรัพย์ผู้ค้ำประกัน   ตอนนี้ผู้กู้ที่แม่ไปค้ำประกันให้ ได้เข้าไปทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้กับธนาคารออมสินไว้โดยให้ผ่อนชำระตลอดธนาคารออมสินจึงแจ้งงดขายทอดตลาดที่ดินแปลงนั้นซึ่งเป็นของแม่เราไว้ก่อน
คำถามคือเราควรปิดหนี้ธนาคารอาคารสงเคราะห์ก่อนดีมั้ยคะ
หากไม่ปิดแล้วเกิดผู้กู้ที่แม่ค้ำไว้ไม่จ่ายเราก็จะโดนขายทอดตลาดอยู่ดี?(มูลหนี้ธนาคารออมสินประมาณ 3.00 ลบ ราคาประเมินบ้านประมาณ 2.5 ลบ) หากเราไม่จ่ายอาคารสงเคราะห์ต่อมาเค้าสามารถสั่งยึดทรัพย์เราซ้ำกับธนาคารออมสินได้มั้ยหากผู้กู้ที่แม่ค้ำจ่ายเป็นปกติแล้วเค้าจะยกเลิกคำสั่งยึดทรัพท์มั้ยคะหรือต้องรอจนกว่าจะปิดบัญชี

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่