กำหนดคำเริ่มต้นให้กับ Textbox ยังไงครับ

ตัว Textbox ใน VB สามารถกำหนดคำเริ่มต้นได้ไหมครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นง่ายๆ ก็บน Header ของ Pantip เลย

แท็บ Search ของ Pantip จะสังเกตว่าจะมีคำว่า Search โชว์ไว้ก่อน แต่พอเราคลิก เม้าส์มันก็ไม่มีผลต่อคำว่า Search แต่อย่างใด

ไม่เหมือนใน VB หากเราป้อนชื่อ Text เข้าไป พอรันแล้ว มันก็เปรียบเสมือนข้อความที่พิมพ์ค้างไว้ มันไม่เหมือนแท็บ Search ของ Pantip

ใครพอมีวิธีหรือโค้ด หรือแนวทาง หรือคีย์เวิร์ดการค้นหาปัญหานี้ ช่วยทีครับ

อีกเรื่องคือจะเอาแว่นขาย ใส่ใน Textbox แบบนั้นได้ไงครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่