อยากทราบการใช้สิทธิบัตรทองในกรณีคลอดบุตรค่ะ

พอดีอยากสอบถามหน่อยค่ะเรามีสิทธิบัตรทองอยู่ที่ธนารมย์สหคลีนิกส่งต่อโรงพยาบาลสมเด็จพระปิ่นเกล้า  พอดีวันที่ 22 มกราคม ได้ไปทำการฝากครรภ์กับโรงพยาบาลสมเด็จพระปิ่นเกล้า(ชำระเงินเอง) เเล้วคุณหมอได้ทำการอัลตร้าซาวใหญ่ให้พบว่าเรามีภาวะรกเกาะต่ำไม่สามารถคลอดเองได้จำเป็นต้องผ่าตัดค่ะเเล้วเคสเราเป็นเคสยากอาจจะเสียเลือดเยอะ พอดีเป็นคนอ้วนเเล้วหน้าท้องหนาด้วยอ่ะค่ะ คุณหมอเลยพูดคุยกับเราว่าคุณหมอจะส่งตัวเราไปที่โรงพยาบาลศิริราชเผื่อไปฝากครรภ์ต่อเเล้วผ่าคลอดที่นั่น เพราะอุปกรณ์ทางการเเพทย์พร้อมว่าเเละทีมเเพทย์ที่นั่นก็พร้อมกว่าเราจะได้ปลอดภัยทั้งเเม่เเละลูก  คุณหมอได้ออกใบส่งตัวให้เราเผื่อไปโรงพยาบาลศิริราช เเต่พอเราไปขอใบส่งตัวที่คลีนิกคลีนิก ไม่ออกใบส่งตัวให้เราค่ะ ปฏิเสธเรามาเเล้ว 3 ครั้ง ให้เหตุผลว่าเราไม่ได้ฝากครรภ์กับเค้าตั้งเเต่เเรกเค้าไม่เคยมีประวัติการรักษาของเราเลย เเต่เราเอาเอกสารที่ทางโรงพยาบาลให้ไปด้วยมั้งหมด ทั้งสมุดฝากครภ์เเละใบส่งตัวที่ทางโรงพยาบาลเขียนให้ว่าเรามีภาวะรกเกาะต้ำต้องส่งตัวไปรักษาต่อที่ศิริราช เเต่ทางคลีนิกกลับไม่ออกใบส่งตัวให้เรา เเล้วก็บอกเราว่าขอโทษค่ะพอดีทางคลีนิกไม่สามารถบังคับจับมือหมอให้มาเซ็นออกใบส่งให้ได้หรอกค่ะ เเล้งอีกอย่างต่อให้มาอีกกี่รอบ คุณหมอก็ไม่ออกให้ค่ะ เเล้วส่งท้ายด้วยคำว่าไม่ต้องกลับมาที่คลีนิกเเล้วนะคะ ไปที่โรงพยาบาลไหนก็ได้ค่ะเเต่คุณต้องชำระเงินเองพอถึง เวลาคลอดทางคลีนิกจะรับผิดชอบให้เองเราถามรับผิดชอบยังไงเค้าตอบเราว่าหลังจากคลอดเสร้จอ่ะค่ะจะรับผิดชอบดูเเลหลังคลอดเเละดูเเลบุตร เเต่ตอนไปคลอดหรือตอนไปฝากครรภ์ครั้งต่อๆไปคุณต้องชำระเฃินเองนะคะทางคลีนิกช่วยอะไรไม่ได้เเล้วทางเราก็ไม่สามารถออกใบส่งตัวให้คุณได้ คือเราอยากรุ้อ่ะค่ะ ว่าบัตรทองเวลาคลอดเราไปคลอดโรงพยาบาลรัฐมีใบส่งตัวจากโรงพยาบาลสมเด็จพระปิ่นเกล้าไปเเต่ต้นสังกัด(คลีนิกที่เรามีสิทธิ30 บาท) ไม่ยอมออกใบส่งตัวให้เเบบนี้เราต้องชำระเงินเองไหมคะ กรณีเจ็บครรภ์คลอด อยากทราบจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่