*****DIY ซ่อมไมล์ WAVE125S ตัวเลขดิจิตอล ไม่ชัดมัว*****

ยิ้มยิ้มหัวเราะหัวเราะ  วันนี้เอางาน DIY ง่ายๆมาฝาก เนื่องด้วยไอ้เจ้าWAVE125 นี้อายุก็ปาเข้าไป 16 ปีแล้วจอดตาแดดทั้งวันเวลาแฟนเอาไปทำงาน ผลปรากฏว่า ไอ้หน้าจอแสดงผล น้ำมันกับเลขไมล์แทบจะมองไม่เห็น ต้องเปิดถังดูน้ำมันเพราะไม่อยากเข็นกลับบ้าน ร้องไห้ กลางคืนก็ดีหน่อยพอจะมองเห็นแต่มันก็ขัดลูกตาจริงๆ เห็นแล้วมันไม่สบายใจ ไปถามราคาเบิกศูนย์ ก็ปาเข้าไป เกือบๆ 3 พัน (2,700)  ผมก็ว่าเอาวะสมัยเด็กๆเคยแกะเครื่องคิดเลขแม่มาก่อน อมยิ้ม16 มันก็ไม่น่าจะยากเท่าไหร่ ลงมือสักตั้งกันก่อน SHIFTหาย ค่อยว่ากัน  ไปชมวิธีการซ่อมกันได้เลย

ปกติจอ LCD จะมีแผ่น โพลาไรซ์ ทำหน้าที่ให้เรามองเห็นตัวอักษรของ LCD ได้อย่างชัดเจน แต่ในภาพมันคงตากแดดมาซะจนเหี่ยวย่น ร้องไห้

ฟิล์มโพลาไรซ์งานLCD มีขายใน NET ทั่วไป

ถอดมันออกมาจากรถกันก่อนจะได้ลงมือชำแหละง่ายๆ

สภาพแผ่นโพลาไรซ์ที่เหี่ยวย่น555 และผมคิดว่า wave125s รุ่นที่ออกมาประมาณปี 45 น่าจะเป็นแบบนี้เกือบทุกๆคันร้องไห้

ลอกมันออกอย่างช้าๆไม่ต้องรีบ เพราะที่หน้าจอจะมีกาวบางๆเกาะไว้อยู่ ติดตรงไหนก็ให้เอาคัตเตอร์ ใบคมๆตัดออกช้าๆ

ผมหาแผ่นโพลาไรซ์ จากหน้าจอโน้ตบุ๊คที่เสียแล้ว

วัดขนาดแล้วตัดให้พอดี

เมื่อเราตัดได้แล้วก็จะได้ตามภาพ ผมแนะนำว่าถ้าใช้จอเก่าที่เสียมาลอก ให้ลอกออกมาเครื่องแผ่นก่อนแล้วค่อยตัด เมื่อเราตัดเสร็จมันจะลอกออกมาง่ายๆ

เราก็จะได้แผ่นโพลาไรซ์ที่มีขนาดพอดีกับของเดิม

เทสก่อนถ้าเราวางผิด สีจะสลับกันรถคุณจะกลายเป็นรุ่นลิมิเต็ดทันที 555 หัวเราะ

อันนี้วางถูก ก็จะแสดงผลถูกต้อง

วางมันลงไป แหม่มันคมชัดดีจริงๆ ของเดิมที่หน้าจอจะมีกาวอยู่ แบะทับได้เลย

ประกอบกลับโอ้วพระเจ้าจอร์ชมันใช่อะ ยิ้ม ประหยัดไป 2700

DIY นี้น่าจะมีประโยชน์สำหรับชาวรัชดานะครับ และคิดว่าสามารถนำไปใช้กับรถรุ่นอื่นๆที่เป็นอาการเดียวกับผมได้ด้วย ขอบคุณทุกๆคนที่แวะมาอ่านนะครับ

***แก้ไขรูป*** 14:15
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่