== เก็บมาเล่า และเตือนสติ การชวนลงทุนให้ผล ตอบแทนสูง(HYIP) แบบไทยๆ ลงทุน 1 ล้าน จ่ายคืน 15 ล้าน ใน 7 ปี ==

กระทู้สนทนา
จากกระทู้เก่าเมื่อวานที่มีคนมาตั้ง ว่า ยืมเงิน ไปลงทุน 1 ล้าน ในเวลา 7 ปี แล้ว คืนเงินเป็นผลตอบแทน 15 ล้านบาท

หลักประกันคือ เค้าจะทำสัญญาเงินกู้ไว้ให้ โดยบอกว่าเค้ามีหน้าที่การงานเป็นหลักฐาน

และเมื่อรับเงิน จะดาวน์รถยนต์ ราคา ประมาณ 1 ล้าน ในชื่อเค้า และเค้าเป็นคนผ่อน แต่เอารถให้ คนจ่ายเงิน เป็นคนใช้ เป็นหลักประกัน ร่วมกับสัญญาเงินกู้

ผมเอง ตอบตามตรง คือรู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่อยากรู้ว่า รูปแบบครั้งนี้ จะมา แบบไหน เลย เสนอไปว่า ถ้าคิดว่า ทำได้ จริงหลังไมค์มา ผมยินดีสนับสนุนให้

คือ ถ้ามีใครมีโปรเจคดีจริง เงิน 1 ล้าน ผมยินดีสนับสนุน  

แต่ถ้า ดูแล้วมันไม่ใช่ ก็จะได้รู้ว่า รูปแบบการ หลอกลวงยุคนี้มันจะมาในรูปแบบไหนอีก จะได้มาเตือนๆกันไว้

กระทู้นั้นทางพันทิป ได้ ลบไปแล้ว เพราะว่า เข้าข่ายโฆษณาขายสินค้า  แต่เค้าตอบผมมาทางหลังไมค์  
--------------------------------------------------------------------------------------------------
นี่คือหลังไมค์ที่เค้าส่งมา

ขออนุญาติตัด ชื่อ และ เบอร์โทรติดต่อ ออก เพื่อจะได้ไม่กระทบกับเค้า

เพราะว่ามองโลกแง่บวก เค้าเอง ก็อาจจะแค่เป็นเหยื่อ ที่โดนหลอกมาอีกที ก็ได้

แค่อยากอธิบายให้ เห็นข้อสังเกตุต่างๆ จะได้ รู้ และระวังกันไว้

------------------------------------------------------
สวัสดีครับ ผมชื่อ  ส.อ. XXXXXX ปัจจุบันประกอบอาชีพ รับราชการทหารอยู่ที่จังหวัด XXX (ทางภาคอีสาน) ครับ

สำหรับเงินที่ว่าลงทุน 1 ล้านเป็น 15 ล้าน คือ ผมจะนำเงินที่ได้ไปลงทุนในบริษัทที่เป็นโบรกเกอร์หุ้นของต่างประเทศครับ ซึ่งก่อตั้งบริษัทมาตั้งแต่ปี 2004 แต่โบรกเกอร์หุ้นจดทะเบียนในปี 2014 ครับ ซึ่งเงิน 1 ล้านจะปันผลเฉลี่ยเดือนละ 7 หมื่นกว่าๆ ซึ่งจากการ snowball  7 ปี จะทำให้ได้เงินมาประมาณ 20 ล้านครับ ยังไม่รวมภาษีขอจ่าย 15 ล้านครับ เพราะ 5 ล้านเอาไว้จ่ายค่าภาษีและการดำเนินการ รายละเอียดคร่าวๆ ของการลงทุนครับ

ผมรู้จักการลงทุนนี้ได้อย่างไร

-รุ่นพี่ทหารในที่ทำงานพาลงทุน โดยรู้จักจากรุ่นพี่ที่เป็นทหารเรืออยู่กองทัพเรือสหรัฐอีกทีครับที่นำเข้ามาให้เป็นที่รู้จัก เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วครับ

ปัจจุบันพี่ที่เป็นทหารเรือรายได้อยู่ที่ 15 ล้าน/เดือน และได้ลาออกจากดองทัพเรือฯ แล้วกับมาอยู่ไทยเรียบร้อยแล้วครับ

-ปัจจุบันผมลงทุนไปประมาณ 300,000 ครับ ตั้งแต่ปี 2016 หรือ 2 ปีที่แล้วครับ และมันได้กลับมาผลเป็นที่น่าพอใจครับ แต่มันยังไม่สามารถที่จะ snowball ได้ เพื่อที่จะได้รับเงินก้อนโต

ผมจึงอยากขอรับการสนับสนุนเงินจำนวน 1 ล้าน เพื่อนำมาลงทุนครับ

สำหรับเงิน 1 ล้านที่ได้รับจะทำสัญญากันตามนี้ครับ

- สัญญาการกู้ยืมเงินระหว่างบุคคลครับโดยจะในสัญญาให้ผมเป็นผู้กู้ครับ สัญญาจะทำต่อหน้ากัน และต่อหน้าพยานครับ สถานที่ผู้ให้กู้กำหนดได้ครับ

- เมื่อได้เงินผมจะนำเงินไปดาวน์รถเป็นชื่อผมในราคาประมาณ 1 ล้านครับ แล้วนำรถไว้ให้กับพี่ เพื่อเป็นหลักประกัน โดยการไปดาวน์รถจะให้พี่ไปด้วยตลอดครับ และผมเป็นคนผ่อนชำระค่างวดครับ

หรืออาจจะเปลี่ยนแปลงรายละเอียดได้ตามที่ผู้ให้กู้ต้องการครับ

- รายละเอียดเพิ่มเติม หรือสอบข้อมูลกรุณาติดต่อ 08XXXXXX  ครับ หรือ ID line : XXXX ครับ

---------------------------------------------------------------------
วิเคราะห์ความเป็นไปได้ และขยายความ

อันแรก เลย การลงทุนในตลาดหุ้น ทั่วโลกต่อให้เป็น สหรัฐตามที่กล่าวอ้างก็ตาม การที่จะให้ผลตอบแทน ปันผล 7 หมื่นต่อเงินลงทุน 1 ล้าน หรือ 7% ต่อเดือน หรือ ทบต้น กว่า 100% ต่อปี นั่น ถ้าช่วงสั้นๆ แค่ครั้งคราว อาจจะเป็นไปได้ ตอนตลาดบูม

แต่ถ้า ทำต่อเนื่องได้ หลายปี นั่น ขนาดเซียนหุ้นที่ใหญ่ทีสุดในโลก อย่าง Warren Buffet ยังทำได้ แค่ 20% เท่านั้น ซึ่งก็ถือว่าเก่งมากแล้ว

ถ้าทำได้เก่งขนาดนั้นจริง ไม่ต้อง มาระดมทุนจากคนอื่นหลอก แค่เงินลงทุนตัวเอง นิดเดียว เด๋วก็สมทบโต มหาศาล ไม่ต้องมาระดมทุน คนอื่นเพิ่มไปแบ่งรวย  และ ในความเป็นจริง คนเล่นหุ้นจะรู้ว่า พอร์ตเล็กทำกำไร และ บริหารได้ง่ายกว่าพอร์ตใหญ่เยอะ

และจากการลงทุน เงินต้น 1 ล้าน ถ้าคำนวนผลตอบแทน 7% และ Snowball (ใช้คำเท่ห์ ให้ดูเก๋ไก๋ ชวนเชื่ออีกนิด) ซึ่งมันก็คือ ทบต้นเข้าไป เพิ่ม เหมือนก้อนหิมะที่กลิ้งลงมาแล้ว พวกตัวโตขึ้นเรื่อยๆ  ถ้าลองกดคำนวนดู 1 ปี มันจะเพิ่ม ได้ เป็น 2.1 ล้านกว่าๆ เอาตัวเลขกลมๆ คือเพิ่มปีล่ะเท่าตัว ดังนั้น
ปีที่ 2  จะได้ 4 ล้าน
ปีที่ 3 จะได้ 8 ล้าน
ปีที่ 4 จะได้ 16 ล้าน
ปีที่ 5 จะได้ 32 ล้าน
ปีที่ 6 จะได้ 64 ล้าน
ปีที่ 7 จะได้ 124 ล้าน

ไม่ใช่ 20 ล้านตามที่ว่า (คนที่เริ่มเอามาชวนคิดเลข ก็ผิดไปซะแล้ว)

ถ้าคิดใหม่ เอาว่า สมมุติ เอาไป 1 ล้าน เอาไปดาวน์รถ 3 แสน เหลือเงินลงทุน 7 แสน  ตัวเลขก็จะเป็น
เป็นปีที่ 2  จะได้ 1.4 ล้าน
ปีที่ 3 จะได้ 2.8 ล้าน
ปีที่ 4 จะได้ 5.6 ล้าน
ปีที่ 5 จะได้ 11.2  ล้าน
ปีที่ 6 จะได้ 22.4 ล้าน
ปีที่ 7 จะได้ 44.4 ล้าน

ถ้าให้ละเอียดลงไปอีก ว่า เอาไป 1 ล้าน เอาไปดาวน์รถ 3 แสน  เหลือเงินลงทุน 7 แสน  ได้ปันผลมา
ก่อนเอาไป ทบต้นหักมาผ่อนรถเดือนล่ะ 1 หมื่น  ที่เหลือค่อยเอาไปทบต้น ก็จะได้ ตัวเลขก็จะเป็น
เป็นปีที่ 2  จะได้ 1.33ล้าน
ปีที่ 3 จะได้ 2.66 ล้าน
ปีที่ 4 จะได้ 5.32 ล้าน
ปีที่ 5 จะได้ 10.64  ล้าน
ปีที่ 6 จะได้ 21.28 ล้าน
ปีที่ 7 จะได้ 42.56 ล้าน

เห็นมั้ยจะหลอกคนทั้งที ไม่ค่อยเนียน นอกจากตั้งตัวเลขเวอร์ๆ ล่อคนโลภ แล้ว ยังไม่คิดคำนวนเลขให้ดีๆอีกด้วย
(หวังว่า คนที่จะไปหลอกคนต่อไปมันไม่เอาตัวเลขพวกนี้ไปดัดแปลงหลอกให้เนียนขึ้นนะ)

สรุปการชักชวนลงทุน อันนี้ เข้ารูปแบบคล้ายแชร์ลูกโซ่ งูกินหางเอาเงินคนใหม่จ่ายคนเก่า ล่อคนมาติดกับมากๆ ก่อนเชิดเงินเผ่นในที่สุด

อยากฝากเตือนทุกคนที่ มีคนมาชวนลงทุน แบบนี้ ว่า อะไรที่มันมีผลตอบแทนเกินจริง มักเป็นเรื่องหลอกกันเกือบทั้งนั้น

บางคน เจออ่อย จ่ายผลตอบแทนระยะแรกให้มา บ้าง พอได้ใจ ลงทุนเพิ่ม คราวนี้ก็สูญทั้งกำไร และต้นทุนไปด้วย

ยิ่งช่วงนี้กระแส Bitcoin และ Cryptocurrency มาแรง หลายคนหลอกว่า เอาเงินไปลงทุนพวกนี้ ได้กำไรมาแบ่ง

อยากบอกว่า ถ้ากำไรจริง ลงทุนเองไม่ต้องแบ่งใครดีกว่า ครับ

ปล.เช้านี้ไปรษณีย์ แวะมาส่งพัสดุ

มีขนม และพวงกุญแจ และตุ๊กตาน่ารัก จากพันทิป ส่งมาให้สมาชิก เก่าแก่คนนี้

ขอบคุณครับ ที่ไม่ลืมกัน ยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่