ช่วยด้วยค่ะ หมาร้องแบบเสียงดังมาก ทั้งกลางวันกลางคืน ทำไงดีคะ

หมาที่เลี้ยงเป็นพันธุ์ ไซบีเรียนค่ะ มีลูกมันด้วย ตัวพอๆกัน เป็นไซ ผสม โกเด้น
คือเดิมหมาอยู่กับเรา แต่ทีนี้เราย้ายบ้านเช่าบ้านแล้วเจ้าของไม่ให้เลี้ยงหมา
เราเลยเอามาฝากกับแม่ที่บ้าน

ที่บ้านเราเลี้ยงแมวประมาณ 6 ตัว ในพื้นที่ตัวบ้าน
เราเลยทำคอกแยก ที่สวนข้างบ้าน ขนาดประมาณ 10*6 เมตร
แต่ปัญหาคือมันร้องทั้งวันทั้งคืน จนข้างบ้านด่า เดินมาดุหมาเรา
เอาไปนินทาบ้านอื่น บลาๆ ตอนแรกก็เฉยๆ เพราะไม่รุ้จะทำไ
แต่พอเราไปอยู่บ้านเราเอง คือไม่ได้นอนเลย เสียงดังมาก ทั้งๆที่บ้านห่างจากคอก
ประมาน 30 เมตร เปิดทีวีดังๆก็แล้วยังได้ยินอยู่

เสียงร้องมันแบบ คร่ำครวญ ทรมาน เหมือนใกล้ตาย พังประตูคอกทุกวิถีทาง
แหกปาก ชน กัดแทะ ทุกอย่างเลย เราคิดว่ามันคงไม่ชินที่ใหม่ แต่นี่ผ่านมาซัก 2 อาทิตย์แล้ว
มันยังเหมือนเดิม แต่ตัวลูกไม่ร้องเลย มีคราง หงิงๆ บ้างนิดหน่อย

เราควรทำไงดีคะ สงสารมันกลัวเครียดตาย เพราะดูมันทรมานมาก แล้วก็สงสารตัวเอง
สงสารคนแถวบ้าน สงสารแม่โดนด่า  ทุ้งดุทั้งด่าทั้งตีที่กรงให้กลัว ก็ไม่ช่วยเลย
ช่วยทีเถอะค่ะ เครียดมากค่ะ เคียดกว่าเรา ก็หมาเรานี่แหล่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
อาการนี้เรียก seperation anxity ลองดู  กังวลที่แยกจากฝูง  แนะนำให้เสียเงินไปเรียนวิธีฝึกสุนัขอย่างจริงจัง 5000 บาท ที่เคยฝึกมา ครูฝึกจะฝึกเราให้เลี้ยงสุนัข พอเราเข้าใจเราก็จะรู้ว่าจะทำยังไง
สุนัขตัวใหญ่ พลังานสูง ต้องการการออกกำลังกาย และอีกมากมาย
รับผิดชอบตัวเองโดยการเสียเงินกับครูฝึกสุนัข เสียงเห่าสร้างกรรมกับเพื่อนบ้าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่