หุ้นธรรมาภิบาลสูง

...ใน ตลท. ผู้ที่เข้ามาลงทุน ส่วนมากเป็นเเนว เก็งกำไรเเบบ เดย์เทรด(การพนันกรายๆนี่เเหละ) นักลงทุนระยะสั้น (เยอะสุด) ส่วนกลางกับยาว นั้น น้อยมากๆๆ เว้นเสียเเต่คนติดหุ้นเเล้วทนถือไว้ ทำใจเป็น Vi จำเป็น (เเบบนี้ก็เยอะ หนูก็เป็น) หนูอ่านหนังสือหลายๆเล่มเเล้วก็ดูยูทูป และอ่านบทวิเคราะห์ของอาจารย์หลายๆท่านในสินธรนี้ เพื่อศึกษาเเนวทางการลงทุนให้กับตัวเอง นี่ก็ปีที่ 3 เเล้ว ก็ได้นะคะ จากเงินต้น2เเสน กว่าๆ เติมไปบ้าง เอาปันผลที่ได้มาใส่บ้าง ทำรอบหุ้นเเบบขยันทำการบ้านบ้าง ตอนนี้ในพอร์ทมีราวๆ 8-9 เเสน เเล้วล่ะค่ะ ถามว่าดีใจที่มีเงินเพิ่มขึ้นไหมก็พอสมควร เเต่ดีใจที่เรา คิดถูก วางเเผนการเพิ่มเงินต้นที่มีให้ออกผลเป็นกำไรไปเกินเงินต้นต่างหากที่รู้สึกว่าเป็นเสน่ห์เเห่งการลงทุน ตอนนี้ ก็เลยคิดว่า ถ้าวันหนึ่งเราเบื่อล่ะ การจะมานั่งเฝ้าจอ วิเคราะห์ เเล้วดูกราฟทำรอบเเบบเดินๆก็คงไม่อยากทำแล้ว จึงมองหาหุ้นที่ ตอบสนองความต้องการในเมื่อตอนที่เราถึงจุดที่เบื่อ เช่นหุ้นหุ้นเลี้ยงตัวเองได้ หรือที่เรียกว่า เจ้าของธุรกิจมีธรรมาภิบาล สูง ตอนนี้เลือกได้ 3 ตัวค่ะ MINT -INTUCH -SPRC ขออนุญาตถามท่านอาจารย์หลายๆท่านว่า 3 ตัวที่เลือกมานี้ ตอบโจทย์การเป็นผู้มีอิสระทางการเงินให้เราได้ มาก-น้อยเเค่ไหนคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้ม

แสดงความคิดเห็น
Preview