มีใครเคยโดนสรรพากรให้แสดงภาษีย้อนหลังของ 2 ปีก่อนหรือเก่ากว่า ไหมครับ

ผมได้รับจดหมายจากสรรพากรบอกว่า ที่ยื่นของปี 58 แสดงรายได้ไม่ครบ
บอกให้ไปที่สรรพากรเขต นำใบเงินได้ปี 58 ไปแสดงด้วย

ผมไม่ได้เก็บไว้ครับ เพราะมันนานมาแล้ว
ตอนนั้นยื่นออนไลน์ file ที scan อาจหายไปแล้ว เพราะคอมผมมีปัญหา ไม่ได้ back up file เก่าพวกนั้นไว้
แบบนี้จะมีปัญหาไหมครับ

ตอนนั้นที่แสดงไม่ครบ เป็นงาน part time คนที่จ้างอาจส่งไปที่บ้าน แต่ผมไม่ได้รับ เพราะอยู่หอ คนที่บ้านอาจไม่ได้เก็บไว้ให้  หรือมีปัญหาที่การจัดส่งของผู้จ้าง จริงๆที่นายจ้างแจ้งสรรพากร ผมยังไม่แน่ใจว่าเขาแจ้งถูกหรือเปล่าด้วย

ไม่ได้เจตนายื่นไม่ครบนะครับ  แบบนี้ผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  ที่ยื่นไม่ครบ ไม่น่าเกิน 4% ของรายได้ทั้งหมด

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่