เลือกเรียนมหาลัยรัฐหรือเอกชนดีคะ?

ตอนนี้เราอยู่ม.4ค่ะ เรียนสายวิทย์-คณิต แต่ส่วนตัวชอบด้านภาษามากกว่าและคิดว่าตัวเองไม่ถนัดวิทย์ คณิตพอได้แต่วิทย์นี่ไม่ค่อยค่ะพอถูๆไถๆไป
ผ่านบ้างตกบ้างเลยคิดว่าตัวเองอยากเข้าอักษรตั้งแต่ม.3 เพราะอยากเรียนทางด้านภาษา แต่พอเริ่มสังเกตตัวเองก็มารู้ว่าชอบทำเกี่ยวกับพวกบันเทิง เบื้องหลัง ตัด/ถ่ายวิดีโอ เลยคิดว่าจะสอบเข้านิเทศดีหรือเปล่า เล็งๆนิเทศอินเตอร์ จุฬาฯไว้อยู่เหมือนกันค่ะ แต่จริงๆก็อยากเรียนม.กรุงเทพด้วยเพราะมันดูมีอุปกรณ์การเรียนซัพพอร์ตเราดีค่ะ แต่ทางบ้านบอกว่าค่าเทอมมันค่อนข้างจะแพงเลยอยากให้สอบมหาลัยรัฐมากกว่า

เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะว่าควรเข้าของรัฐหรือเอกชนดีคะ? อะไรจะซัพพอร์ตเราได้มากกว่า? ถ้ามีแนวทางการเตรียมตัวสอบมาแนะนำด้วยจะดีมากๆเลยค่ะ ทั้งนิเทศกับอักษรก็จะขอบคุณมากๆค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่