ตอนนี้มีกล้องรุ่นไหนที่สามารถปรับ midtones ได้จากกล้องเลยบ้าง

กระทู้คำถาม
เวลาถ่ายภาพย้อนแสง ถ้า+แสงเพิ่มไป 1 สตอป ท้องฟ้าฉากหลังก็จะสว่างเกินไปมาก ผมก็เลยชอบใช้วิธีถ่ายไปเลย
ไม่เพิ่มแสง แล้วก็ใช้โปรแกรม acdc ในโหมด lighting ดึงเฉพาะแสงช่วง midtones ขึ้นประมาณ 1 สตอป
ซึ่งทำให้ท้องฟ้าสียังโอเคอยู่  ทีนี้เลยอยากทราบว่าปัจจุบันมีกล้อง mirrorless รุ่นไหนไม๊ที่มีโหมดให้ปรับแสงช่วง midtones ได้เลย
จะได้ไม่ต้องไปปรับในโปรแกรม  กล้องที่ผมใช้อยู่มีโหมดให้ปรับแสงได้เฉพาะช่วง shadows/highlights ซึ่งลองใช้แล้ว
มันไม่ตรงความต้องการ ไม่ทราบมีเพื่อนๆคนไหนพอจะแนะนำได้บ้าง
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น