จักรพรรดิถังไท่จงจัดว่าเป็นสุดยอดฮ่องเต้ใช่รึเปล่าครับ?

เห็นหลายกระทู้ หลายประวัติของถังไท่จงเห็นแต่ว่าเก่งมาก ทั้งการปกครอง การรบ แม้จะมีเหตุการนองเลือดแย่งบังลังค์จากพ่อก็ตาม แต่ก็ทำให้ราชวงศ์ถังยิ่งใหญ่จนชาวจีนยุคนั้นเรียกตนเองว่า ชาวถัง เลยสงสัยว่าสาเหตุอะไรที่ถังไท่จงยอดในฐานะฮ่องเต้ขนาดนั้นครับ หรือเป็นเพราะนักจดบันทึกประวัติฮ่องเต้สมัยนั้นอวยจนเกินเหตุครับสงสัย และเขาแตกต่างจากมหาราชฮ่องเต้คนอื่นๆ ยังไง เช่น คังซี จูหยวนจาง ฮั่นเหวินตี้ ฮั่นเกาจู่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่