กำลังตัดสินใจซื้อ Macbook Pro แต่เลือกอัพเกรดได้อย่างเดียว ระหว่าง SSD 256GB/RAM 16GB ควรเลือกอะไรดี?

กระทู้คำถาม
รุ่นที่จะซื้อคือ MBP 2017 13inch รุ่น base ใช้หลักๆ Coding(กำลังสนใจแอป ios) เขียนเว็บ, Photoshop, Lightroom, ตัดต่อวิดิโอ, office, Web Surfing ทั่วไป
กำลังกังวลว่า

ถ้าอัพ RAM 16GB แล้ว SSD มีเพียง 128GB จะเพียงพอไหมสำหรับการลงแอป ส่วนไฟล์ผมสามารถพก External Drive ได้ (ปกติพกอยู่แล้วไม่เดือดร้อนเท่าไหร่)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
อัพ RAM ครับ มันฝังบอร์ด ส่วน SSD มันเป็น Flash Storage รุปแบบ PCIe อัพได้ ถ้าจะตัด Footage ลง หา SSD ที่รองรับ USB 3.1 Type C มันก็ Read/Write ทันนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่