ถนนสาย 309 ทางเลี่ยงช่วงเทศกาล ทำถนนยาวช่วงสิงห์บุรี เสร็จไม่ทันปีใหม่แน่ๆ

เมื่อวานไปสิงห์บุรี ขาไปไปทางสายเอเซีย ขากลับอยากลองเช็คสภาพถนน 309 สายในดูว่าโอเคไหมเพราะกะว่าจะวิ่งเลี่ยงสายเอเซียช่วงปีใหม่ ปรากฏว่าขับจากเมืองสิงห์ลงมาพรหมบุรี มีทำถนนยาวเลย ถนนที่แต่ก่อนก็ไม่ได้แย่อะไรมากมาย กลายเป็นลูกรังแบบสะเทือนรัวๆ ขับเร็วไม่ได้ มีราดยางมะตอยแบบเปียกๆแบบว่าขับไม่ได้แน่ๆ ต้องขับสวนกับอีกเลนแบบเบียดๆบนทางลูกรังนั้น ระยะทางยาวมากๆครับไม่แน่ใจว่า 2-3 กิโลหรือไม่ แต่คือวิ่งเร็วไม่ได้ พอพ้นทางลงมาดูสภาพรถ เยินเลยครับ แล้วรถบรรทุกที่วิ่งเส้นนี้ก็ไม่ได้สนใจเพื่อนร่วมทางเลย ทางเบียดทางแย่แบบนี้ขับไม่บันยะบันยังจะวิ่งไปอย่างเดียว ดูจากสภาพทางก่อสร้างแล้วเสร็จไม่ทันปีใหม่แน่ๆครับ

ไม่เข้าใจว่ามาทำอะไรซ้ำซ้อนกับสายเอเซียที่ทำสะพานช่วงพรหมบุรีอยู่ คือช่วงกลางปีว่างกันมากหรอครับถึงได้เพิ่งขนดินขนทรายกันมาลงช่วงก่อนเทศกาลแบบนี้ บอกเลยว่าคนที่คิดจะเลี่ยงสายเอเซียมาวิ่งเส้น 309 จากอยุธยาหรืออ่างทองรับรองว่าเละครับ ทั้งสภาพถนนและรถของคุณ ถ้าไม่อยากให้รถเยินหรือเจอกับการแบ่งเลนกันเองแบบมั่วๆเพราะทำถนนช่วงนั้น แนะนำต่อแถวกับเพื่อนๆบนสายเอเซียหรือหาทางอื่นไปดีกว่านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่