ใครมีประสบการณ์ การผ่าตัดรักษาอาการตาโปนจากไทรอยด์ (eyes grave disease) โดยการเหลากระดูกเบ้าตา (orbital decompression)

กระทู้คำถาม
น้องสาวมีอาการตาโปน จากไทรอยด์ (eyes grave disease) เปลือกตาปิดไม่สนิท ตาแห้งตลอดเวลา  ต้องหยอดน้ำตามเทียมทุก ๒ ชั่วโมง มองเห็นไม่ชัด   ไปหาหมอรักษาตามอาการมาเกือบ ๑ ปี ยังไม่ทุเลา หมอแนะนำให้ผ่าตัดโดยวิธี orbital decompression (เหลากระดูกเบ้าตา) ใครเคยมีประสบการณ์ผ่าตัดแบบนี้ไหม และอาการภายหลังผ่าตัดเป็นอย่างไร  ดีขึ้นไหม ต้องผ่าตัดหลายครํ้งไหมครับ ? มีข้อแนะนำทางเลือกอื่นไหมครับ? ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น