เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

Notebook DELL สำหรับทำงาน3D ในมหาลัยซื้อรุ่นไหนดี (ช่วยหน่อยค่ะ)

ตอนนี้จขกทอยู่ปี2กำลังจะขึ้นเทอมสองซึ่งเริ่มเรียนทางสาย3Dหนักมากขึ้นเรื่อยๆค่ะ
ใช้พวกโปรแกรม MAYA Zbrush และพวกตัดต่อแอนิเมชั่นเครือAdobe เยอะมากค่ะเทอมหน้าคาดว่าน่าจะมีโปรแกรมแปลกๆโผล่มาให้เรียนอีกค่ะ

ประเด็นคือตอนนี้โน้ตบุ้คที่ใช้กำลังจะตายแล้วค่ะ ทำอะไรไม่ได้เลย

--------- สนใจDell เพราะเพื่อน+อาจารย์ในคณะแนะนำมาว่าบริการเขาดี และเป็นโน้ตบุ้คสำหรับทำงานโดยเฉพาะ (ไม่รู้ว่าจริงไหม??) แต่ก็มีมองๆ MSIไว้เหมือนกันค่ะเพราะเห็นเพื่อนหลายคนใช้เล่นเกมไม่กระตุกเลย แต่แม่บอกว่า Asus ดี ถามนางว่าทำไมดีนางบอกว่าก็มันดี ค่ะ..
--------- งบที่ตั้งไว้คือ 20,000-32,000 อยากได้สเปคแรงๆแต่ราคาเบาๆ5555
--------- ไม่เน้นเล่นเกมส์ค่ะเพราะเล่นไม่เป็นเน้นทำงานเป็นหลัก
--------- ตอนนี้ที่เล็งๆไว้คือ Dell Vostro 7570 i5 (อยากได้i7ค่ะแต่งบไม่ถึง)
--------- ดูสเปคคอมไม่ค่อยเป็นค่ะกลัวพลาด อยากรู้ว่ารุ่นนี้ การ์ดจอจะพอไหมสำหรับการเรนเดอร์การ3d
--------- สุดท้ายคือ มียี่ห้อ/iรุ่นไหนสเปคแรงๆแต่ราคาเบาๆแนะนำทีนะคะกราบใจทุกคนค่ะ

ขอบคุณค่ะ <3
เม่านอนไม่หลับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ต้อง i7 ครับ ไม่งั้นตอนเรนเดอร์จะเหนื่อย เพราะใช้ cpu ประมวลผล
แล้วก็การ์ดจอด้วย เพราะต้องใช้ตอนทำงานที่เป็นกราฟฟิก
งบ 3 หมื่น ถ้าซื้อคอมพีซีตั้งโต๊ะจะได้สเป็คดีกว่ามาก ทำงานลื่นเลยแหละ
แต่โน้ตบุ๊คก็ยังพอทำงานได้ แต่ตอนใช้โปรแกรมหนักๆกับตอนเรนเดอร์จะอืดมาก

dell ก็โอเคครับ สินค้าคุณภาพดี แต่โน้ตบุคไม่ว่ายี่ห้อไหนข้อเสียคือแบตมันเสื่อมไวมาก /เราใช้ asus อยู่ แบตเสื่อมแล้ว บอร์ดก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่ก็ยังทำงาน 3d ได้ ทำโฟโต้ฉอปอะไรได้สบายๆ เพราะเป็น i7 กับแรมประมาณ 8 gb การ์ดจอ 2gb ถ้าสเปคดีกว่านี้ก็น่าจะทำงานได้โอเคแหละในงบ3หมื่น นอกจากต้องเรนเดอร์เยอะๆก็ไม่ค่อยไหว สงสารคอม

พวกโปรแกรมอย่าง maya งี้จอโน้ตบุคเล็กมาก เครื่องมือบังส่วนที่จะทำงานหมด แถมสีเพี้ยนอีก ซื้อจอแยกมาต่อก็ดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่